มาใส่เข็มขัดเบาะหลัง van กัน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 6 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    อันนี้เป็นแบบ 2จุด (แบบรัดแต่เอวอย่างเดียว)
    ของที่ต้องเตรียม
    ตัวเข็มขัด
    ตาไก่รูประมาณ 12 มม.
    ที่ตอกรู 1/4
    ประแจเบอร์ 14
    แกลอนน้ำมันเครื่องเก่า

วิธีการทำ
    1 ถ้าปลายสายเข็มขัดมีเหล็กติดมาให้เลื่อยทิ้ง
    2 เอาที่ตอกรู ตอกรูที่ปลายสายเข็มขัดทั้งสองข้าง และตอกรูที่แกลอนเก่า 6 อัน แล้วตัดรอบๆเป็นแหวนที่วงใหญ่กว่าด้านนอกของตาไก่
    3 ตอกตาไก่ ที่ปลายสายเข็มขัดที่ตอกรูไว้
    4 ถอดเบาะหลังออก โดยด้านใต้ของเบาะที่นั่งจะดึงขึ้นมาได้(ต้องออกแรงหน่อย) จะพบน็อตเบอร์14 ไขน็อตที่ขาเบาะทั้งด้านหน้าและหลังออก แล้วดึงให้พนักพิงหลุดออกจาก รูแกนยึดตรงกลางระหว่างพนักพิง
    5 เอาแหวนแกลอนที่ตัดไว้รองเข้าไปที่แกนก่อนแล้วจึงใส่สายเข็มขัดด้านสั้น แล้วใส่แหวนแกลนอีกตัว แหวนแกลอนนี้จะกันไม่ให้ตาไก่ ไม่ให้โดนผ้าของเบาะจนขาด
    6 ใส่เบาะเข้ากับแกนระหว่างเบาะ ส่วนขาเบาะด้านที่ยึดน็อต ด้านหน้าเอาสายเข็มขัดฝั่งยาว ยึดกับด้านล่างของขายึดแล้วจึงไขน็อตให้แน่น ทั้งตัวหน้าและหลัง
    7 ทำอีกฝั่งด้วยวิธีการเดียวกัน

2. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    รูปอาจสลับกันบ้างดูเลขในรูปเป็นหลักครับ

3. nokkeaw

nokkeaw New Member Member

93
    0
    0
    แล้วใช้เข็มขัดของอะไรครับ

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เยี่ยมเลยครับ...:eek:

5. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    แจ่ม :D:D:D

6. Goodpig

Goodpig New Member Member

120
    0
    0
    ตอบแทนให้นะครับ เป็นของไต้หวันมั้งครับ ซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไป เส้นละประมาณ 200 บาท
    บางไผ่ก็มีครับ บอกว่าเอาเข็มขัดแบบคาดเอว 2 จุดครับ พึ่งซื้อมาติดรถกระบะครับ

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    จริงๆ ของแวนตัวนอกก็มีนะ แต่หายากนะครับ
    แต่จุดยึดจริง เปิดใต้เบาะรองนั่งด้านหลังออกนะครับ
    จะมีจุ๊กยางดำดำ ปิดอยู่ ดึงออกร้อยน็อตเลย มันเป็นจุดยึดเข็มขัดมาเลยครับ
    ผมว่าน่าจะแข็งแรงขึ้นนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้