ขอถามหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย DON_SF, 24 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ใครเคยเปลี่ยน สิ่งเหล่านี้มาบ้างแล้วครับ ขอราคาและรานที่แนะนำหน่อยครับ ย่าน รามอินทรา บางกะปิ รามคำแหงครับ

1.รถผมช่วงล่างมีเสียง ดัง กึกๆ เวลขึ้นเนน จากด้านล้อขวาหน้า ให้คนรู้จักดูเค้าบอกว่า น่าจะเป็นที่ ยางเบ้าโช๊ค ขอราคาด้วยครับ รถผมโช๊คเดิมครับ

2.น้ำมันเครื่องหายไป พึ่งจะวิ่งมาไม่ถึง3000โลเลย หายเกือบหมด จากการที่ดูมันมีรอยน้ำมันที่ระหว่างข้อต่อของเครื่องกับเกียร์ ซีลเท่าไรครับ

2. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ใคร....รู้จักร้านอะหลั่ย ก้อตอบน้องเค้าหน่อยนะคับ

ส่วน....ข้อหนึ่ง.....ผมว่าคงไม่ใช่ยางรองเบ้าหรอกคับ น่าจะเป็นตัวอื่นมากกว่าคับ เอารถขึ้นฮอยซ์ แล้วโยกล้อขวาดูก้อคงจะชัดเลยคับว่าตัวไหนที่ดัง คันชัก , ปีกนก รึว่าตัวอื่น

แล้ว.....ข้อสอง......ที่ว่ามีรอยน้ำมันที่ตรงท้ายเครื่องหน้าเกียร์เนี่ยยย แล้วน้ำมันเครื่องหายเกือบหมด คือว่า...มันหยดลงมากองกับพื้นจนเจิงนองเลยรึป่าวคับ รึว่าหยดทุกวันเป็นเดือนแล้วคับ

ถ้าไม่ใช่ตรงนี้......ผมว่ารถมันกินน้ำมันเครื่องแล้วคับ ( เพราะซีลรั่วน้ำมันเครื่องจะหยดนิดเดียว ไม่เกือบหมดหรอกคับ )

3. DON_SF

636
    0
    0
    พี่ครับผมลองยกรถดูแล้ว ลองโยกดูก็ไม่มีเสียงดังเหมือนเวลาขับ ผมลืมบอกไปครับ เวลาเราขับขึ้นลูกระนาดอ่ะ จังหวะขึ้นดังกึก จังหวะลงดังกึก คือมันจะดังทั้งขึ้นและลง แล้วก็เวลารถจอดอยู่เฉยๆผมลองกดตัวรถที่ด้านหน้าขวาดูครับ กดลงดังกึก ปล่อยมันขึ้นมาดังกึก มันเป็นแบบนี้อ่ะครับ เป็นไปได้มั้ยว่ามันเกี่ยวกับโชคนี่แหละแล้วก็จากที่ตั้งใจฟังเสียงด้วยน่ะครับ มันดังบริเวณโชคนี่แหละ แต่ผมก็ไม่แน่ใจครับ พี่ช่วยวิเคราะหน่อยครับ แล้วพี่มีร้านทำช่วงล่างมั้งมั้ย บอกหน่อยครับพี่

ขอบคุณที่ช่วยเหลือน่ะคร้าบทุกๆๆๆท่าน

ปล.สรุบคันดำที่ผมเห็นของพี่เจ..ถูกต้องมั้ยครับ..สวยสุดๆคัเพ่

4. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ของพี่เคยเป็นอาการแบบเดียวกันนี้เลย สรุปแล้วเป็นที่โช๊คอัพแตก ลองก้มดูที่โช๊คดูว่ามีคราบน้ำมันหรือป่าว ถ้ามีก็ชัวส์น้ำมันโช๊ครั่ว ถ้าซ่อมโช๊คอัพที่แตกก็ตกตัวละ 300 บาท แต่ถ้าเปลี่ยนของใหม่เป็นของแท้ของหน้าแหลมมันเลยก็ข้างละ 1400 บาท + ค่าแรงประมาณ 300 บาท (โช๊คอัพซื้อจากวรจักร) แต่พี่แนะนำให้น้องเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่า อยู่ได้นานกว่าซ่อมเยอะเลยทีเดียว อู่ที่พี่ซ่อมประจำก็อยู่ตรงแยกปิ่นเกล้าอ่ะ แต่คงไกลไปจากบ้านน้อง
    ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องที่หายไปเยอะขนาดนั้น ให้ลองสังเกตดูว่าเวลาเราเร่งเครื่องแรงๆ มันมีควันขาวออกหรือเปล่า ถ้ามีก็เครื่องหลวมอ่ะ ต้องเปลี่ยนแหวน บดวาล์ว เปลี่ยนประเก็นต่างๆ เปลี่ยนยางตีนวาล์ว ฯลฯ

ของพี่ก็เครื่องก็เริ่มกินน้ำมันเครื่องแล้ว เร่งทีควันขาวออกเลย แย่เลย เสียตังค์อีกแล้ว กำ:cry:

5. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ถ้าเป็นอาการอย่างที่บอก ขึ้นก้อ...กึ้ก ลงก้อ......กึ้ก เป็นที่โช๊คชัวร์คับ เอาอย่างที่...ดิว...ว่าก้อดีคับ เปลี่ยนใหม่คู่นึง ใช้ยาวคับ แต่ถ้ารถโหลดหน้าอยู่ก้อ....เอาไปอัดใหม่ดีกว่าคับ จะได้แข็งๆหน่อย

แล้วเรื่องน้ำมันเครื่องว่าไง......คับ อาการเป็นแบบไหนคับ ??

ส่วน....รถคันดำที่เจอ ไม่ใช่รถพ่หรอกคับ น้องดำของพี่ ยังไม่ลงพื้นเลย.....อิอิ

6. DON_SF

636
    0
    0
    เรื่องน้ำมั้นเครื่องหายน่ะครับ เท่าที่ผมสังเกตุดูน่ะครับ ตอนเช้าสตาร์ทจะมีคว้นขาวๆพุ่งออกมา+น้ำนิดนึง
    แต่ยังไม่ได้ลองดูตอนเร่งอ่ะครับ แล้วที่ผมสังเกตุอีกอย่างคือ จะมีคราบน้ำมันอยู่บริเวณแคร้งหน้าครับ แล้วก็ตรงข้อต่อระหว่างเครื่องกับเกียร์(เรียกไม่ถูกครับ)อ่ะครับ จะมีคร้าบน้ำมั้นหยดย้อยอยู่ เช็คสี+กลิ่นดูแล้วน้ำมันเครื่องครับ มีโอกาสเป็นไปได้มั้ยครับว่า เวาลาจอดรถมันไม่หยดเยอะ แต่พอเราขับเร่งเครื่องเนี่ยมันจะออกมามากกว่าเดิมอ่ะครับ(จากจุดต่างๆที่ผมบอกอ่ะครับ) หรือว่าอยู่ที่คุณภาพของน้ำมันเครื่องด้วยครับ ใช่ PTT อ่ะครับ พอดีตอนที่เปลี่ยนไม่ค่อยมีตัง อิอิอิ

ปล.ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยตอบน่ะครับ แล้วไอ้คันดำของใครหว่า เด่นตรงตูดเป็ดเนี่ยแหละครับ สวยเจงๆๆ

7. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    เร่งเครื่องแล้วไหลออกมากกว่าเดิม......เป็นไปไม่ได้หรอกคับ น่าจะเป็นที่เครื่องเริ่มหลวมแล้วมากกว่าคับ

ส่วนซีลที่รั่ว.....ราคาคงไม่เท่าไร แต่คงหนักค่าแรงหน่อยล่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้