อยากทราบเรื่อง พักกลาง ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย VITAN, 13 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VITAN

VITAN New Member Member

246
    0
    0
    พอดีผม จะไปตัดแคดออก แล้วพอดีจะเปลี่ยนหม้อพักกลางด้วยอ่ะครับ รู้สึกว่าไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง หม้อพัก ว่าควรเปลี่ยนแบบไหนดี ที่ทำให้รถมันวิ่งดีขึ้นอ่ะครับ

ปลายท่อของผม ขนาด2นิ้ว ถ้าผมตัดแคด ออกแล้วไปใส่หม้อพักกลางใส่ตรง 1.7นิ้ว จะดีหรือป่าวครับ หรือว่าใส่

เท่ากับปลายท่อเลย 2 นิ้วครับ หรือว่า ใส่หม้อพักกลางไส้แบบไหนดีครับ ช่วยแนะนำที่ครับ

รถผมเป็นเครื่อง GA15 M/T

ขอบพระคุณมากครับ

2. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ถ้าเป็นพักกลางญี่ปุ่น ตั้งแต่ขายมาจะมี 2 แบบครับ ทรงแคปซูล (หรือบวบ) กับ ทรงกล่องสี่เหลี่ยม ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นไส้ตรงหมด เพราะท่อที่ญี่ปุ่นมักไปเยื้องกันที่ใบปลาย

ส่วนมันแตกต่างกันยังไง ทรงบวบมันจะซับเสียงได้น้อยกว่า ไอเสียไหลได้สะดวกกว่า พื้นที่การติดตั้งใช้น้อย ส่วนทรงกล่องสี่เหลี่ยมมันซับเสียงได้เยอะกว่า (ใยแก้วมีมากกว่า) พื้นที่การติดตั้งใช้เยอะ

แต่บ้านเราอาจจะมีทั้งเยื้อง ตรง ใบพัด เกลียว สารพัด (อันนี้สูตรใครสูตรมัน)

ส่วนใส่แบบไหน ลองดูการใช้งานครับ ถ้าอยากให้เสียงมันเบาลงกว่าเดิม คงต้องหาแบบที่ซับเสียงได้เยอะ ๆ

หรือถ้าหามาใส่แทนแคต เรื่องเสียงเดิมโอเคแล้ว ก็เอาทรงบวบก็พอครับ .

3. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    ผู้เชี่ยวชาญมาเองเลยครับ

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ขอบคุณครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แหล่มเลยคร๊าบ

6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    นี่แหล่ะตัวจริงเสียงจริง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2011
  7. VITAN

VITAN New Member Member

246
    0
    0
    แล้วอย่างนี้ผมควรใส่ ขนาดกี่นิ้วดีอ่ะครับ ปลายท่อผม 2นิ้ว ควรใส่พักกลาง2นิ้ว หรือ1.7นิ้วดีครับ

ผมอยากใส่ทรงแคปซูนอ่ะครับ

8. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ของผมเกียร์ออโต้ เอาแคตออก ใช้พักกลางเดิม ปลายย้อน 2.2 มันก็โอเคนะครับ เงียบกริ๊บ

ผมว่าลองใส่พักกลางเดิมก่อนก็ได้ถ้ามันไม่ผุ ไม่รั่ว เพราะมันไส้ตรง ของใหม่ก็แค่ซับเสียงได้ดีขึ้น

9. bigamo

bigamo New Member Member

149
    7
    0
    :sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้