ช่วยด้วยค้าบบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย GF_B14, 16 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GF_B14

GF_B14 New Member Member

58
    1
    0
    รถผมเครื่องga15 วิ่งแก๊ส อาการคือ มีน้ำดันออกมาจากหม้อน้ำเข้ามาที่หม้อพักจนล้นพอเปิดฝาหม้อพักน้ำก้อยังมีอากาศทำให้น้ำดัน(เหมือนน้ำเดือด) ลองเลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้ว แล้วตอนนี้ทำให้ใช้แก๊สไม่ได้เพราะเหมือน น้ำไม่วิ่งเข้าไปในหม้อต้ม และทำให้หม้อต้มมีน้ำแข็งเกาะ ส่วนความร้อนที่ท่อน้ำบนล่างร้อนเท่ากัน แต่ท่อน้ำที่เข้าหม้อต้มเย็น ช่วยวิเคราะห์หน่อยคับเกิดจากอะไร

2. สวัสดีครับ
    เท่าที่เคยเจอ คือว่าผมเคยถ่ายน้ำในหม้อน้ำแล้วเติมไม่เต็มทำให้น้ำหมุนวนไม่ทั่วทั้งระบบ ลองเปิดน้อตไล่ลม (อยู่ไกล้กับตัวเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำ) แล้วเติมน้ำให้เต็มขันน้อตเข้าที่ ติดเครื่องให้ร้อนจนน้ำเริ่มหมุนเวียนในระบบ ถ้าน้ำพร่องก็เติมให้เต็มนะครับ

3. ....อาการแย่ครับ..ให้ช่างดูที่ปั๊มน้ำเลยครับเพราะผมคิดว่าปั๊มตัน..หรือไม่ก็พังเลยครับ..

4. สวัสดีครับ
    อีกอย่างคือวาล์วน้ำเสียครับ

5. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    หายไวๆ นะ ครับ

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ลองไล่ลม เเล้วถอดวาล์วน้ำออกชั่วคราวดูว่า หายมั้ย

7. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ตามๆนั้น

8. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ตามด้วย...

9. GF_B14

58
    1
    0
    เด๋วพุ่งนี้จะลองถอดวาลว์ดู ขอให้เป็นที่วาลว์เถอะ กลัวประเก็นฝาจังเลยถ้าเป็นที่ประเก็นก้อคง...:cry: ขอบคุณพี่ๆมากคับถ้าหายไม่หายจะมาเหลาให้ฟัง

10. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อย่าลืมมารายงานผล วาล์วน้ำอีกเสียง

11. GF_B14

58
    1
    0
    เปิดมาดูแล้วค้าบรถไม่มีวาวล์น้ำ สงสัยตอนไปติดแก๊สช่างน่าจะถอดออก ประมาณเกือบสามปีแระ ส่วนอาการย้ำอีกทีว่าน้ำมันไม่เข้าหม้อต้ม และสตาทร์ทิ้งไว้สักสองสามนาทีแล้วดับเครื่องแล้วพอเปิดฝากระโปรงดูน้ำดันมาที่หม้อพักจนล้น อ่ออีกอย่างก่อนหน้านี้ลองไล่น้ำไปใหม่มันก้อหายขแล้วก้อลองเอาไปขับดูประมาณสองสามโลก้อโอเค พอเช้าอีกวันกลับมาเป็นอาการเดิม พี่ๆว่าเกิดจากอะไรคับ รบกวนอีกครั้ง ปล.ยาวไปหน่อยนะค้าบ ขอบคุณครับ

12. bigamo

bigamo New Member Member

149
    7
    0
  13. AE_B11

AE_B11 New Member Member

155
    67
    0
    ถ้าหม้อน้าไม่ดัน พัดลมทำงานปกติ ท่อน้ำทุกๆเส้นไม่รั่ว ก็คงจะพังแล้วหละครับ

14. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    วาล์วน้ำไม่มี แต่น้ำไม่วน น่าจะไม่พ้นปั๊มน้ำอ่ะครับ ลองเช็คดู ว่ายังดีอยู่รึเปล่า
    หรือถ้าวิ่งน้ำมันแล้วเครื่องปกติ ความร้อนไม่ขึ้นสูงจนตัวร้อน(ฮีท) ก็น่าจะเป็นที่ทางน้ำเข้าหม้อต้มนะครับ ลองไล่ดูใหม่ว่ามันมีน้ำวนออกมารึเปล่า โดยถอดทางน้ำเข้าหม้อต้มลอยไว้แล้วติดเครื่องครับ
    ดูว่ามีน้ำออกมารึเปล่า(ตอนเครื่องเย็นจะง่าย) และมากแค่ไหน ยิ่งไม่มีวาล์วน้ำยิ่งง่ายเลยเพราะไม่ต้องกลัวน้ำร้อนซะก่อน
    ส่วนใหญ่นิยมดึงสายน้ำเลี้ยงฮีทเตอร์มาเข้าหม้อต้มนะครับเพราะง่ายสุด โดยตัดการทำงานของฮีทเตอร์ออกไปเลยเพราะอากาศบ้านเราไม่จำเป็นครับ
    ไม่งั้นก็ ร่นระยะสายน้ำเลี้ยงหม้อลงครับ อาจจะยาวเกินไป

บางทีช่างก็ลืม เผลอสลับสายทางน้ำเข้าเป็นออก ออกเป็นเข้านะครับ เคยเป็นอยู่ ลองเช็คดูครับ อาการนี้ ถ้าน้ำมันปกติ ไม่น่ายากครับ แค่มองข้ามไปเท่านั้น
    สู้ๆครับ ปัญหามีไว้แก้

ไม่ได้เก่งครับ แค่รถผมเคยเป็นมาดังที่กล่าวไว้ทุกอาการครับ เหอๆ

ปล. อีกอาการที่ไม่ควรมองข้าม "ท่อน้ำ ตัน มีตะกรันเข้าไปอุด"

15. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    มารอดูสรุปผลคร้าบบบ เป็นยังไงบ้างเอ่ยย

16. GF_B14

58
    1
    0
    หายแล้วคับ เหอะๆ เป็นความสะเพร่าของผมเอง สรุปเป็นที่ฝาหม้อน้ำคับ เพราะเริ่มแรกพอมีอาการผมลองเช็คดูแล้วเปลี่ยนฝาหม้อน้ำไปแล้ว แต่ฝาที่เปลี่ยนผมเก็บมันนานเกินไป มันก้อเลยเสีย สรุป ฝาอันแรกที่ใส่เสีย อันที่เปลี่ยนไปก้อเสีย ตอนนี้ซื้ออันใหม่มาใส่หายดีแระ เอาซะกลุ้มไปอาทิตเต็มๆ ขอบคุณพี่ๆชาว sunny thailand มากๆคับ

17. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    โล่งอกกันปาย ดีใจด้วยครับ

18. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    อ่า..... โล่งแร่ะ ยินดีด้วยครับ ปั๊มไม่เสีย

19. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    เส้นผมบังภูเขาจริงๆเลยครับ ดีเลยครับ จะได้เก็บใว้เป็นความรู้ ^^

20. GF_B14

58
    1
    0
    ค้าบโล่งอก นึกว่าฝาโก่งจาโดนหลายพัน สรุปแปดสิบบาทรักษาไปหนึ่งโรค

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    5555 สบายไปครับ

22. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    555 ทำไมผมไม่เข้ามาเจอกระทู้นี้ก่อนนะ ฮือๆๆ อยากจะเหยียบหน้าตัวเอง
    เมื่อคืนเพิ่งเปิดฝามา ว่าจะเปลี่ยนปะเก็น อาการเหมือนกันเด๊ะเลยย ไล่น้ำใช้ได้แป๊ปแเดียว วิ่งๆสะดุดหัวทิ่มเลย

ไม่เป็นไรคิดซะว่าปะเก็นแตก ฮือๆ

23. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อาการหายก็ดีแล้วครับ แต่อย่าลืมไปใส่วาล์วน้ำด้วยครับ ของสำคัญที่ไม่ควรลืม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้