ถามผู้รู้

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Tebone, 18 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tebone

Tebone New Member Member

13
    0
    0
    เครื่องB18B Auto ปกติเกจ์ความร้อนอยู่ประมาณไหน ของผมช่างเค้าถอดวาวล์น้ำออก ตกลงทอดวาวล์น้ำออกดีรึไม่ดีครับ รบกวนผู้รู้หน่อย

2. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ปกติแล้วเข็มเกจจะชี้ที่ประมาณกึ่งกลางครับ ส่วนวาล์วน้ำปกติทำหน้าที่ควบคุมการไหลของน้ำจากเครื่องยนต์ไปยังหม้อน้ำครับ ช่วยทำให้เครื่องยนต์ร้อนถึงอุณหภูมิทำงานได้เร็ว เมื่อเครื่องยนต์เย็นวาล์วน้ำจะปิดช่องทางน้ำที่ไหลไปยังหม้อน้ำ ช่วยทำให้เครื่องยนต์อุ่นได้เร็วขึ้น ความร้อนจะสะสมอยู่ที่ตัวเครื่องยนต์แทนที่จะไหลไปยังหม้อน้ำ ทำให้ระยะเวลาในการอุ่นเครื่องสั้นลง ช่วยประหยัดน้ำมันไปหน่อยครับ เครื่องยนต์ที่มีวาล์วน้ำจะมีอุณหภูมิทำงานปกติเร็วกว่าเครื่องยนต์ที่ไม่มีวาล์วน้ำครับ ถ้าวาล์วน้ำเสียหาของใหม่มาใส่ดีกว่าครับ ถ้าไม่ใส่วาล์วน้ำเครื่องยนต์จะร้อนช้าโดยเฉพาะตอนอากาศเย็น มีสิทธิทำให้เครื่องยนต์สึกหรอและทำให้กำลังของเครื่องยนต์ลดลงได้นะครับ

3. Tebone

13
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เครื่องตัวเดียวกันคับ ความร้อนจะอยู่ประมาณ 40% คับเกือบๆครึ่ง
    ส่วนวาล์วน้ำต้องถามว่าถอดเพื่ออะไร มีปัญหาอะไรถึงต้องถอด ผมว่าถ้าเครื่องไม่ได้ modify อะไรมากมาย
    ไม่ควรถอดนะคับ

5. Tebone

13
    0
    0
    เครื่องเดิมครับ ช่างบอกว่ากลัวความร้อนขึ้น ก็เลยถอดออก ผมก็งงๆเหมือนกัน
    แล้ววาว์ลน้ำเบิกศูนย์ราคาเท่าไหร่ครับมีใครทราบบ้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้