เครื่องรุ่นไหนครับ..

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย dezxde, 30 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dezxde

dezxde New Member Member

6
    0
    0
    ซื้อต่อเขามา เป็นเกียร์ธรรมดา 3sgte airflow สายหัวเทียนสีแดง เครื่องตัวนี้ วางใน mr 2 ปี 92......ใช่ไหมครับ.....
    ที่ผมถามเพราะ กล่องมันไหม้...หมายเลขกล่องไม่มี...ต้องหาซื้อกล่องใหม่นะครับ.....
    หมายเลขกล่องที่ผมถามพี่กูเกิ้ล...ประมาณนี้ 89661-17380 ถ้าใช่เบอร์กล่องผมจะได้หาซื้อถูก..
    ขอบคุณครับ....

2. ในรูปเป็นเครื่อง air flow ครับ แต่ไม่รู้ว่าว่าอยู่ใน celica หรือ MR2 ถ้าอยู่ใน MR2 จะเป็น 3S-GTE ของ MR2 version 1 กะ 2 ครับ

ถ้าเป็นเครื่องจาก MR2 version 1 และ 2 กล่อง ECU จะเป็นเลข 89661-17321 สติกเกอร์สีแดงขาว

แถม......ถ้าเป็นเครื่องจาก MR2 version 3-4-5 กล่อง ECU จะเป็นเลข 89661-17460 สติกเกอร์สีดำขาว

แก้ไขล่าสุด: 30 มิถุนายน 2011
  3. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    O.O

ขอคารวะพี่ยอด 3 ครั้งครับ สุดยอดมากเลยครับ

ปล. พี่ยอดเคยไปเที่ยวโรงงาน MR2 มาแน่ๆเลยครับรู้ละเอียดยิบๆขนาดนี้

4. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ไม่ต้องไปเที่ยวโรงงานมันหลอกครับ คนนี้เค้าเจ็บมาเยอะ เลยรู้เยอะ อยากให้ทุกคนสู้ สู้แบบพี่ยอด 5555555555

5. dezxde

6
    0
    0
    เอาละะดิงานนี้..มีมึน....ขอบคุณพี่ยอดมากๆครับ.....
    ถามอีกนิดครับ....เทคนิคจะดูยังไงว่าเครื่องตัวนี้ จาก..MR หรือ CELICA

6. โอย อันนี้ปลีกย่อยเกินครับ ถ้าเห็นตอนที่มาจากเซียงกง ก็จะรู้ได้จากเกียร์ ถ้าติดมาเป็นเกียร์ขับ 4 ก็แสดงว่ามาจาก celica หรือ caldina (เครื่อง direct coil) ถ้ามาเป็นเกียร์ขับสอง ก็แสดงว่ามาจาก MR2

แต่ถ้าไม่รู้ประวัติ ซื้อรถมาแล้ว เจ้าของเก่าวางมาแล้ว อันนี้ผมก็จนปัญญาครับ เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมทำอะไรมาบ้าง

ยังไงถ้าให้ชัวร์ ลองไปถามในบอร์ด celica หรือ 3S club ดูอีกทีก็ได้ครับ ว่ากล่องของ MR2 กับ Celica มันใช้ตัวเดีนวกันไหม ผมว่าน่าจะตัวเดียวกันนา..............

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    มีแระเรื่องที่คุณบุคคลทั่วไป ตอบไม่ได้ 555555555

8. ไม่ได้ชื่อ "อับดุล" นะ

9. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    กล่องขับ4น่าจะต้องแก้สายไฟบางจุดถ้าจะเอามาใช้กับเครื่องmr2

10. dezxde

6
    0
    0
    ผมส่งภาพให้คนรู้จัก....เขาบอกว่า..เครื่อง..MR-2 ดีใจครับ...อย่างน้อยหากล่องก็แคบมาอีกนิด......ผมคงใช้วิธี...หากล่อง 89661-17321 ตามที่พี่ยอดบอก....แล้วเกะกล่องเทียบหมายเลขตัวซี....ถ้าตรงก็ใช้ได้....
    ที่ผมทำวิธ๊นี้...เพราะผมวางเครื่องเจอยู่..ผมมีกล่องอยู่ 2 กล่อง...นึกได้รีบวิ่งไปถอดที่รถตัวเองแลัวเปิด..กล่อง ทั้ง 2เทียบหมายเลขตัวซี.......99%.....หมายเลขตัวซีตรงกันครับ....ขอบคุณครับ.....

11. ดีใจด้วยครับ

แล้วกล่องเดิมม้นเป็นอะไรอ่ะครับ ถึงต้องหากล่องใหม่

12. dezxde

6
    0
    0
    ที่มาที่ไป...เรื่องนิดเดียวครับ......ที่ทำให้ผมต้องเหนื่อยใจ..+..เงิน 55.
    เครื่องใช้ปกติดี....วันที่เซง..คือ พี่ชายขับพอสตาร์ทเครื่อง....ตรงไดร์สตาร์ทมีควันขึ้น...เขาหวังดีลาก..ให้ ร้านไดซ่อม...เจอร้านที่มี..ช่างมือเด็กๆ...มันรื้อซะเละครับ...มันบอกว่า กล่องพังต้องซ่อมกล่อง....มันซ่อมกล่องใช้มือ หรือ เท้า ทำไม่รู้ รอยบัดกรีเลอะเพียบ ยังไม่พอมันรื้อสายไฟ.....ทิ้งๆไว้เพื่อมัดคอเจ้าของมั่ง...เห็นสภาพแล้วเข่าอ่อนจะเป็นลมครับ......ผมเลยให้พี่ชายลากจากอู่มัน.....เดินทางจาก....น่าน(ถ้าอยู่เป็นเรือดำน้ำแล้ว)..มาสู่เมือง..กรุงที่ศรีวิไล...ค่าลาก10000 บาท....
    ตอนนี้สงบนิ่งที่อู่ ในกทม...ช่างบอกว่าซ่อมกล่อง ดี+เสีย 50+50 ....ล่าสุดซ่อมกล่องช่างบอกว่ายังใช้ไม่ได้.....เลยส่งกล่องกลับไปให้ช่างซ่อมกล่องเช็คอีกที..........เล่าสู่กันฟัง...บ่ว่ากันเน้อ...
    ****เสียเท่าไหร่บ่ว่า..ขอให้มันแรงเช่นเดิมก็พอใจ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้