สอบถามพี่หน่อยเรื่องแอร์รถอะครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย nv_lampang, 3 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nv_lampang

nv_lampang New Member Member

115
    8
    0
    ผมใช้ Nv ไม่มีแค๊บเรื่องคาร์บู แอร์มันไม่ตัดเลย ควรเช็คเบื้องต้นตรงไหนก่อนครับ ยังไม่อยากไปร้าน

2. HK.yochi

HK.yochi Member Member

95
    0
    6
    รอผู้รู้มาตอบก่อนครับ
    รถผมแอร์หนาวเลยครับ ตัดไวมาก ประมาณว่าเดี๋ยวตัดๆ ทุกๆ1นาทีเลยก้ว่าได้ครับ
    เปิดเบอร์1 ก้หนาวเลยครับ ไม่ทราบว่าอาการจะคล้ายๆกันหรือเปล่าครับ

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ดูที่ช่องมองน้ำยาของกระป๋อง drier อ่ะครับ น้ำยาขาดรึเปล่า

อีกจุดก็เทอร์โมสตัท(ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะถอดมาเช็คยังไง)

และก็สวิทช์ที่เราใช้ปรับความเย็น ให้เย็นมากเย็นน้อยอ่ะครับ

4. green nv #032

2,789
    89
    0
    เครื่องหัวฉีดพี่สังเกตุแอร์จะตัดต่อไวครับ ไม่รู้เป็นทุกคันรึเปล่านะ แต่ถ้าแอร์เย็นซะหนาว อยากบอกว่าเป็นปกติของ NV ครับ...เย็นเจี๊ยบ...

5. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ก็ดีแล้วนี่ครับไม่ยอมตัด.....ดีกว่าแบบไม่ทำงานหรือตัดเอาตัดเอานะผมว่า 555555

ว่าแต่...ไม่ตัดแบบเย็นเจี๊ยบ? หรือ ไม่ตัดแต่ก็ไม่เย็นครับ?

ถ้าเป็นกรณีแรกเย็นเจี๊ยบ ประมาณว่า เปิดแอร์แล้วหนาวเย็นยะเยือกแต่ไม่ยอมตัดต้องคอยปิดสวิทช์แอร์ถึงตัด -->>>เบื้องต้นที่เป็นไปได้ คือ เทอร์โมสตัท ปกติมันจะอยู่ใต้คอนโซนแถวๆตูดเครื่องเล่นcd ข้างๆเก๊ะใส่ของมั้งถ้าจำไม่ผิด ลองถอดขั้วสายไฟที่เทอร์โมฯออก เปิดแอร์แล้วต่อตรงไม่ต้องผ่านเทอร์โมสตัท ลองแตะแล้วจากดู ถ้าแตะแล้วจากมีผลทำให้คอมพแอร์ทำงาน สลับกับ ตัด แสดงว่าเทอร์โมฯมีปัญหา หรือ พัง หรือว่าอาการนอกเหนือจากนี้ ก็คงต้องมาว่ากันใหม่ครับ

6. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ก็ดีแล้วนี่ครับไม่ยอมตัด.....ดีกว่าแบบไม่ทำงานหรือตัดเอาตัดเอานะผมว่า 555555

ว่าแต่...ไม่ตัดแบบเย็นเจี๊ยบ? หรือ ไม่ตัดแต่ก็ไม่เย็นครับ?

ถ้าเป็นกรณีแรกเย็นเจี๊ยบ ประมาณว่า เปิดแอร์แล้วหนาวยะเยือกแต่ไม่ยอมตัดต้องคอยปิดสวิทช์แอร์ถึงตัด -->>>เบื้องต้นที่เป็นไปได้ คือ เทอร์โมสตัท ปกติมันจะอยู่ใต้คอนโซนแถวๆตูดเครื่องเล่นcd ข้างๆเก๊ะใส่ของมั้งถ้าจำไม่ผิด ลองถอดขั้วสายไฟที่เทอร์โมฯออก เปิดแอร์แล้วต่อตรงไม่ต้องผ่านเทอร์โมสตัท ลองแตะแล้วจากดู ถ้าแตะแล้วจากมีผลทำให้คอมพแอร์ทำงาน สลับกับ ตัด แสดงว่าเทอร์โมฯมีปัญหา หรือ พัง หรือว่าอาการนอกเหนือจากนี้ ก็คงต้องมาว่ากันใหม่ครับ

7. HK.yochi

HK.yochi Member Member

95
    0
    6
    ขอบคุณครับ....สบายใจแล้วนึกว่ามีปัญหา55555

8. green nv #032

2,789
    89
    0
    ข้อมูลมาแล้วก็ลองเช็คเบื้องต้นดูนะครับ

9. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ

10. thai_thai

thai_thai New Member Member

65
    1
    0
    ลองดูที่ตู้แอร์มันจะมีลวดทองแดงเสียบเข้าไปในตู้มันเป็นเซ็นเซอร์ของเทอร์โมสตัสถ้ามันไม่อยู่ในครีบตู้แอร์มันก็จะไม่
    รู้ว่าความเย็นของแอร์เท่าไรมันก็จะไม่ตัดครับ
    หรืออีกอย่างความเย็นไม่ถึงอุนภูมิที่เปิดคือความเย็นไม่พอเพราะคอมแอร์ไม่มีกำลังอัด หรือน้ำยาขาดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้