เคยเจอไหม.. แท็กซี่เปิดไฟว่าง แต่ไม่รับผู้โดยสาร!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย seila4club, 7 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
    ขอขอบคุณภาพประกอบจาก ชมรมคนเกลียดแท็กซี่ที่ไม่ยอมรับผู้โดยสาร

เชื่อว่าหลายคนคงใช้บริการแท็กซี่กันเป็นประจำใช่ไหมค่ะ โดยเฉพาะชั่วโมงเร่งด่วน หรือฝนตก แท็กซี่นับว่าเป็นตัวเลือกการเดินทางอันดับต้น ๆ ของทุกคนเลยก็ว่าได้... แล้วเพื่อน ๆ เคยเจอเหตุการณ์แปลก ๆ เกี่ยวกับการเดินทางโดยใช้บริการแท็กซี่กันบ้างไหมเอ่ย เช่นว่า บางคนเจอคุณโชเฟอร์ชอบชวนคุยเรื่องครอบครัวบ้าง เรื่องอาหารการกินบ้าง หรือแม้แต่เรื่องการเมืองบ้าง ถ้าถูกใจถูกคอก็ว่ากันไป แต่ถ้าไม่ถูกใจ แนะนำว่าให้นิ่ง ๆ แล้วทำหน้าเฉย ๆ ซะ มิฉะนั้นคุณอาจจะได้ลงกลางทางโดยไม่รู้ตัว อิอิ... หรือบ้างก็เจอคุณโชเฟอร์ใจร้อน แซงซ้ายปาดขวา ถึงที่หมายเร็วก็จริง แต่หัวใจผู้โดยสารจะวายเอาได้ง่าย ๆ นะซิ (เฮ้อ...)

แต่ที่แย่ไปกว่านั้น และทำเอาผู้โดยสารอย่างเรา ๆ หัวเสียกันเป็นที่สุดนั่นก็คือ "แท็กซี่ที่เปิดไฟว่าง แต่พอเรียกใช้บริการแล้วกลับไม่ไป! " (แล้วคุณโชเฟอร์จะเปิดไฟหลอกให้เราดีใจทำไมล่ะค๊าาา)

ในกรณีข้างต้นเชื่อเลยว่าเพื่อน ๆ หลาย ๆ คนคงประสบพบเจออย่างแน่นอน และจะพบบ่อยมากตามใต้สะพานลอยรถไฟฟ้า โดยเฉพาะในวันที่ฝนตก! แบบว่า ฝนตกหนักคนต่อคิวรอแท็กซี่กับพรึบพรั่บ แล้วเห็นรถแท็กซี่เปิดไฟแดง "ว่าง" ขับมาแต่ไกล... ก็เริ่มใจชื้นว่าจะได้กลับบ้านแล้ว รีบกางสุดมือโบกรถแท็กซี่ผู้โชคดีที่จะได้เงินเรา พร้อมยิ้มแย้มและกล่าวว่า "พี่ค่ะไป...." แต่ก็ต้องหุบยิ้มทันที เพราะพี่โชเฟอร์ หันกลับมาตอบว่า "ไม่ไป" บ้างก็ว่า "ไปส่งรถ" เสร็จแล้วก็ขับรถฉิวออกไป ท่ามกลางความงุนงงของผู้โดยสารอย่างเรา ๆ ก่อนจะพาลคิดในใจว่า เฮ้อ...มันเกิดอะไรกันค่ะคุณโชเฟอร์ทั้งหลาย ไม่ไป ทำไมไม่ปิดไฟว่างกันล่ะคะ

จากเหตุการณ์ดังกล่าวกลายเป็นที่วิพากษ์วิจารณ์อย่างมากในสังคม โดยเฉพาะชาวเน็ตขาประจำแท็กซี่ ที่ทนพฤติกรรม "เปิดไฟว่าง แต่ไม่ไป" ไม่ไหว จึงได้ตั้งแฟนเพจ "ชมรมคนเกลียดแท็กซี่ที่ไม่ยอมรับผู้โดยสาร" ขึ้น ซึ่งในแฟนเพจดังกล่าวได้มีคนที่เคยเจอเหตุการณ์ในลักษณะนี้มาร่วมแชร์ประสบการณ์กันอย่างมากมายเลยทีเดียว

แต่ไม่เพียงแต่แชร์ประสบการณ์ในเรื่องไม่ดีเท่านั้นนะจ๊ะ เพราะเรื่องดี ๆ น่ารัก ๆ ที่น่าชื่นชมของโชเฟอร์แท็กซี่ ชาวเน็ตก็นำมาแบ่งปันด้วยเหมือนกัน ...เอ แล้วเพื่อน ๆ แถวนี้ล่ะคะ มีประสบการณ์ดังกล่าวกันบ้างไหมเอ่ย มาร่วมแชร์กันนะ

ขอบคุณที่เวปกระปุ

2. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ผมเคยเจอบ่อย ไอ้แท็กซี่บอกว่าไม่ไป หรือ เปิดไฟ "ว่าง" โบกเรียกแล้วไม่ยอมจอดเลย ไอ้แม่งแท็กซี่ไม่มีมารยาทและไม่มีน้ำใจ เห็นแก่ตัวเกินไป

3. เจอประจำ ไปส่งรถไม่ทัน แก๊สหมด จะไปล้างรถบ้างล่ะ คิวเยอะขนาดนี้ไม่รีบไปทำ ๆ ให้เสร็จ ๆ ก่อนวะ

4. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    เคยดูเดี่ยวของโน็ตอุดม ที่บอกว่าพี่จะไปส่งรถ ผมไปส่งเป็นเพื่อน กระโดดขึ้นไปเลย ไปส่งรถ หรือไปล้างรถเป็นเพื่อนแท็กซี่ 555

5. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    5555555555

6. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    แท็กซี่เยอะเต็มไปหมด เค้ายังเลือกลูกค้าอีกหรอครับ

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    gas จะหมด ต้องไปส่งกะ

8. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เคยเจอคนนึง สุภาพมาก

"ขอโทษครับ ผมไปไม่ได้จริงๆ ต้องรีบไปรับภรรยา"

อันนี้ให้อภัย พวกเดียวกัน

9. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    เจอบ่อยครับ โดยเฉพาะบริเวณหน้าสยาม ช่วงหัวค่ำ... ได้แต่ด่าในใจว่า เมริงจะเปิดไฟ "ว่าง" ทำแม่เมิงหรา แต่ที่หัวเสียกว่านั้นคือ ไอ้แท๊กซี่คันที่โบกดันรับฝรั่งขึ้นรถนี่สิ ยิ่งโมโหกว่า :mad::mad:

คุ้นๆ ว่า เปิดไฟว่าง แล้วไม่รับผู้โดยสาร นี่มีความผิดถูกจับปรับ ท่านใดทราบช่วยชี้แจงด้วยคร้าบ

10. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
  11. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    Thailand Only !!! (หรือเปล่า?)...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้