ได้กลิ่นไหม้จากเครื่อง ช่วยชี้แนะทีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pattago, 4 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    สอง สาม วันที่ผ่านมา ผมได้กลิ่นไหม้อ่อนๆ ออกมาจากห้องเครื่อง

ไม่มีควันครับ มีแต่กลิ่น ซึ่งก็ไม่ได้รุ่นแรงมาก แต่มันเป็นกลิ่นไหม้ ที่ไม่เคยได้กลิ่นมาก่อน

พยายามหาว่า มีน้ำมันเครื่องซึมหรือไม่ ซึ่งก็หาไม่เจอรอยรั่วหรือรอยซึม

พยายามหาว่ามีสายไฟเส้นไหนไหม้ หรือละลายหรือไม่ เท่าที่มองดูด้วยตาเปล่า ไม่เห็นครับ แต่ไม่ได้รื้อดู

น้ำมันเครื่อง ก็ยังสีน้ำตาลอยู่คับ เพิ่งถ่ายประมาณ 4 เดือน

หม้อน้ำก็ไม่แห้ง

น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ ผมเห็นมันก็ซึมๆเลอะๆอยู่บ้างนะคับ แต่มันก็ซึมเลอะ มาตั้งนานแล้ว ไม่เคยได้กลิ่นไหม้ ไม่รู้ว่าใช่กลิ่นจากตรงนี้หรือเปล่า
    เพราะรถผม ไม่ได้ใช้พวงมาลัยพาวเวอร์ มีกระป๋องน้ำมันพาวเวอร์ติดไว้เฉยๆ เพราะมันติดมากะเครื่องที่ผมเพิ่งเปลี่ยน (แต่ผมก็เช็คระดับน้ำมัน ก็อยู่ในระดับปกตินะคับ)

ท่านทั้งหลายเห็นว่าไงบ้างอะคับ มีจุดไหนที่ผมต้องดูเพิ่มเติมหรือไม่

ขอคำชี้แนะครับ ขอบคุณมากครับ

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    สตาร์ทเครื่องเปิดระบบทั้งหมด แอร์ ไฟหรี่ไฟหน้า วิทยุ

แล้วหาคนมาช่วยกันดูครับว่ากลิ่นน่าจะมาจากจุดไหน มันเป็นไปได้หลายจุด แค่สายท่อยางไปแตะเหล็กร้อนๆก็มีกลิ่นแล้วครับ...:eek:

3. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    เจอแล้วคับ ฮาาาาา ตัวเองคับ
    เครียดมาหลายวัน ปรากฏว่า วันนี้มุดดูใต้เครื่อง เห็นถุงพลาสติกหนาๆ เหนียว ห่ออยู่ที่ใต้ท่อไอเสีย เป็นคราบเลยคับ 555 เจอซะที

ขอบคุงมากคับ

4. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    ดีใจด้วยครับ ;)

5. BNV

BNV Member Member

81
    1
    8
    ผมกะลังจะบอกเลย 555 ว่า ถุงพาสติก เจอก่อน เคยโดนครั้งนึง ยิ่งรถโหลดน่าจะเจอบ่อยๆครับ

6. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ยินดีที่เจอตัวต้นเหตุของกลิ่นไหม้นะครับ

7. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ดีใจด้วยนะครับ

ผมเคยเป็นแต่กับมอเตอร์ไซค์มาทั้งควันทั้งกลิ่น อิๆรีบจอดข้างทางเลย...:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้