ถามเกี่ยวกับรถหลุดจำนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย start, 19 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. start

start New Member Member

34
    0
    0
    คือเห็นหน้าซื้อ ขาย รถมีรถที่หลุดจำนำมาแล้วราคามันถูกมากเลยครับ

เลยอยากถามหน่อยครับว่าถ้าเราไปซื้อมาแล้วเราต้องไปจดทะเบียนใหม่หรือว่าต้องทำอะไรให้มันถูกกฎหมายก่อนปะครับ เพราะมันถูกจนแปลกใจอะครับ:confused:

2. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    เคยโทรไปถามเขาบอกว่าเป็นรถบ่อนครับคนเล่นเขาจำนำไว้แล้วปล่อยหลุด
    ถ้าจะทำให้ขับได้คงต้องสวมทะเบียนหรือขับแถวบ้านนอกเท่านั้นแหละคับ

3. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    จดทะเบียนใหม่ไม่ได้ โอนก็ไม่ได้ สวมทะเบียนอย่างเดียว โชคดีเจอรถหนีไฟแนนซ์ถ้าเค้าตามเจอก็เสียเงินฟรีแน่นอน หรือโชคร้ายหน่อยก็โดนรับของโจร พวกกะบะขับ4เอาไปวิ่งขนปุ๋ยในสวนดีครับ เพื่อนผมก็ใช้อยู่ลำพูน

Mor ถูกใจสิ่งนี้
  4. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    ถ้า เอกสารครบ ก็ไม่มีปัญหา ครับ

เพราะ เพื่อนที่ทำเต๊นท์รถ เคยพูดให้ฟังว่า

เดี่ยวนี้ เวลา เค้ารับจำนำรถ

จำให้เจ้าของรถ เซ็นต์ใบซื้อขาย แล้วทิ้งเอกสารรถไว้เลย

ส่วนเจ้าของรถ จะได้รับเอกสารเกี่ยวกับการจำนำรถไว้เป็นหลักฐาน

หากรถหลุดจำนำ รับจำนำรถ ก็สามารถ นำรถคันนั้น ไปขายได้อย่างถูกฎหมายเลย

[JoD_Accord] และ Mor ถูกใจสิ่งนี้
  5. false

false Member Member

37
    3
    8
    ถ้ามีเอกสารใบซื้อขาย เจ้าของรถก้อต้องทำเอกสารชุดโอนไว้กับผู้รับจำนำด้วยสิครับ แต่ส่วนใหญ่ก็เป็นรถที่ยังเป็นกรรมสิทธิ์ของไฟแนนท์ทั้งนั้นใช่มั๊ยครับ

6. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    ความรู้ทั้งน้านนนน

7. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ไม่รู แต่ส่วนตัว ถ้าผมเอามา คงหาซากมาสวมอะ

8. tblue

tblue New Member Lady Member

768
    4
    0
    มีคนบอกว่า คนที่เอารถไปจำนำอ่า

สมมติว่าสัญญาว่าไว้ 2 เดือน แต่ยังม๊าทันครบกำหนด

ผู้รับจำนำเอาไปปล่อยก่อน น่าเกียดเนอะ

9. najake@clubjz

najake@clubjz New Member Member

36
    5
    0
    ถ้า เอกสารครบ ก็ไม่มีปัญหา ครับ

เพราะ เพื่อนที่ทำเต๊นท์รถ เคยพูดให้ฟังว่า

เดี่ยวนี้ เวลา เค้ารับจำนำรถ

จำให้เจ้าของรถ เซ็นต์ใบซื้อขาย แล้วทิ้งเอกสารรถไว้เลย

ส่วนเจ้าของรถ จะได้รับเอกสารเกี่ยวกับการจำนำรถไว้เป็นหลักฐาน

หากรถหลุดจำนำ รับจำนำรถ ก็สามารถ นำรถคันนั้น ไปขายได้อย่างถูกฎหมายเลย

^
    ^
    ^
    ^
    ถ้าเปฌนเคสนี้ คงไม่ใช่รถหลุดจำนำ ขายกันถูก ๆ ครับ
    ราคานี้เป็น รถที่พร้อมโอน ที่เจ้าของรถก้อต้อง จำนำมา ราคาสูง
    ถึงมีการเซ็นต์โอนลอย มีการให้สำเนาทะเบียนบ้าน และ สำเนาบัตรประชนชนไว้
    รถแบบ นี้ ราคาก้อตามตลาดเลยครับ
    เพราะมันถูกต้องตามกฎหมายทุกอย่าง

แต่ อืมมมมม..ราคาก้ออาจจะถูกกว่าตลาดได้ครับ
    เพราะคิดว่า ตอนที่จำนำเคส นี้ คนที่ออกเงินกู้ที่รับจำนำก้อคงตัดราคา
    ที่ราว 60% ของตลาด ก้ออาจจะทำให้ถูกได้

ถ้าเวลารถหลุดแล้ส คนที่รับจำนำไม่งกเกินไป
    ขายเอากำไรสักเล็กน้อย ก้อน่าจะถูกได้

ยกตัวอย่าง แจ๊ส นะครับ
    รถที่มาจำนำเป็นรถที่ซื้อสดมา เนชื่อคนที่มาจำนำกับผม
    ราคากลางรถปีเดียวก้อขายกัน สมมุติ 400000 บาท
    จำนำกะผม ผมคงตัดให้ 60 % เต็มที่ก้อ 240000 บาท ดอกเบี้ยกันเองขอ 3 % ต่อเดือนนะครับ
    เคสนี้ ผมจะขอให้คนที่มาจำนำเอาเล่มไว้ และเซ็นต์สัญญาโอนลอย มาพร้อมกับ
    สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน

และรถคันนี้ พร้อมทะเบียนและใบโอนก้อพ้อมที่บ้านผม

สัญญาขายฝาก
    ผมก้จะให้สัญญาไว้กะคนมาจำนำ
    ในสัญญาจะระบุ อัตราดอกเบี้ย และระยะเวลาหารชำระคืน
    สมมุติ 6 เดือน
    แต่
    ปรากฎว่า..............งแม้แต่ดอกเบี้ยก้อไม่มีการ มาจ่ายผมเลย
    แบบนี้ก้อจะแจ้งยึดครับ
    ตามมารยาทต้องแจ้งก่อนครับ

Mor และ กด หมด จ้า ถูกใจสิ่งนี้
  10. najake@clubjz

najake@clubjz New Member Member

36
    5
    0
    เมื่อแจ้งแล้ว เค้าไม่เคลีย
    ผมก้อแจ้งเค้า ว่ายึดครับ เคสนี้ ผมก้อจะขายออกไป
    ราคาที่ผมขาย ก้อคงคำมาจาก 60% ที่จ่าย 240000 ลงทุนไป
    และดอกเบี้ย 3 % 3 เดือน ก้อราว ๆ 7200*3 เดือน = 21600 บาท
    และขอกำไรอีกสีก 30000 บาท

ราคารถแจ๊ส คันนี้ถ้าขายให้เต๊นท์ที่รับรถจากผมประจำก้อน่าจะราว ๆ 291600 บาทครับ

แค่นี้ผมก้อกำไรอื้อแล้ว
    เคสนี้ รถที่ออกไป ก้อไปพร้อมชุดโอน ที่สามารถโอนได้ทันที
    เพราะเกสารต่าง ๆ ของรถและเจ้าของที่เซ็นต์โอนลอยไว้ครับถ้วน
    เคสนี้ก้อแล้วแต่เต้นท์ที่ซื้อจากผมไปแล้วครับ
    ว่าจะฟันกำไรมากน้อนแค่ไหน แล้วแต่การตลาดของเค้า
    เค้าอาจตั้งขาน 420000 ตามตลาดก้อได้
    ทั้ง ๆ ที่รับรถจากผมไปแค่300000

11. najake@clubjz

36
    5
    0
    เคสต่อมา..
    รถผ่อนไฟแนนท์อยู่ มาจำนำ

เคสนี้ จะไม่มีเอกสารใด ๆ เลยครับ
    อาจมีแค่สำเนาเล่มให้เรา
    รถที่มาจำนำเคสนี้ จะจำนำได้ราคาไม่สูงครับ

ยกตัวอย่าง แจ๊ส คนเดิม
    ถ้ารถเป็น รถเด็กกรุงเทพ มาเรียนลำปาง
    แล้ว ช๊อต หมุนเงินไม่ทัน
    เอาแจ๊ส คันที่ผ่อน อยู่ มาจำนำกับผม
    เคสนี้เต็มที่ ๆ ได้ คงได้ไม่เกิน 50000 ครับ

เพราะเคสนี้มันเสี่ยง เพราะไม่มีเอกสารใด ๆ รับรอง มีสัญญาการขายฝาก
    แต่ในทางกฎหมายมันเป็น โมฆียะ แน่นอน ถ้าคุยกันชั้นศาล
    เพราะยังไง สัญญาที่ทำก่อนกะไฟแนนท์หลักที่ออกรถมา มันถูกต้อง

การมาทำสัญญากะผม มันก้อเป็นสัญญาซ้ำ ฟ้องร้องมา แพ้คดีแน่นอน

เคสนี้
    ถ้า เค้าไม่ส่งดอกถ้าเค้าผิดสัญญา
    ก้อต้องแจ้งยึดเช่นเดียวกันครับ
    แต่ศาสตร์เรื่องนี้ค่อนข้างจะต้องทันเกมส์
    บางทีอาจจะมีรถที่ผ่อนไม่ไหว
    ขายดาวส์ก้อไม่ได้
    จะครบ 3 เดือนแล้ว ไฟแนนท์ใหญ่ จะมายึดแล้ว
    เลยเอามาจำนำกับเราเพื่อให้ได้เงินคืน ที่ได้นิดนึง
    ยังดีกว่าโดนไฟแนนท์ยึดไป

รถที่มาจำนำแบบนี้ เราต้อง อ่านคนอ่านเกมส์ให้ดี ไม่ง้านนน ถ้าไฟแนนท์มาตามยึดที่บ้านผม
    เค้าก้อสามารถเอารถไปได้เลย เราก้อมีแต่เสีย

รถที่จำนำเคสนี้ จะต้องซ่อนครับ
    ไม่จอดที่บ้าน เอาไปไว้ในป่าในสวนในไร่เลย 555

และสุดท้ายยยย
    ถ้าเค้าคนที่มาจำนำผิดสัญญา
    เรายึด
    ....
    การขายก้อจะเป็นไปแบบที่เห็น
    ขายออกมาเป็น รถหลุดจำนำ ไม่มีทะเบียน โอนไม่ได้
    แต่ต่อภาษีได้ เพราะการต่อภาษี ยุคนี้ สามารถเอาสำเนาเล่มไปต่อที่ขนส่ง จังหวัดไหนก้อได้
    มันออนไรกันหมดครับ รถเคสนี้มีความเสี่ยงสูงครับ
    ถ้าจะใช้งานทั่วไป
    แต่ถ้าจะเอามาสวม รึว่าเอามาเป็น อะไหล่
    และเมีบอดี้นั้นอยู่แล้ว
    อันนี้ก้อคุ้มครับ
    ลองคิดดู ว่า แจ๊ส ทั้งคันรถหลุดจำนำขายกัน แสนกว่าบาทมังครับ
    ก้อลองคำนวณดูว่า จะคุ้มไม่คุ้ม

แต่เรื่องการทำทะเบียนให้ถูกต้องนี่คงยากมากครับ
    นอกจากคุณจะสวมทะเบียน

12. najake@clubjz

36
    5
    0
    การสวมทะเบียน

ถามว่าผิดไหม๊ ก้อผิดนะครับอุอุ
    แต่จำเป็นก้อต้องทำ

สมมุติผมมีเซฟิโร คันนึงถูกต้องทุกอย่าง
    แต่ชนเละไม่คุ้มซ่อม
    การที่เราซื้อรถหลุดจำนำมาสวมทะเบียนกับรถเราน่ะทำได้
    เพียงแต่ต้อง ทำสี ให้ตรง สับเลขเครื่องให้ตรง
    ตัดแปะแก้เลขตัวถังให้เนียนนะครับ

แต่ถ้าเราไม่คิดจะขายก้อไม่ซีเรียสหรอกครับ
    สวมแล้วใช้งานเอง ก้อไม่มีปัญหาใด ๆ
    เพราะรถเถื่อน รถหลุดจำนำที่เราซื้อมา
    ก้อหายไปจากโลกแล้ว เหลือเพียงอะไหล่ ที่เราเก็บสำรองไว้ เท่านั้นเอง...

ทางที่ดีที่สุดสำหรับการเล่นรถแนว ๆ นี้
    ขอเป็น แบบซื้อมาสวมกับรถเดิมของเราจะสบายใจที่สุดครับ
    รึว่า..ขับในป่าในสวน ขนไม้ขนปุ๋ย เหมือนข้างบนอ่ะโอเค

13. NP Performance

NP Performance New Member Member

12
    1
    0
    เอาไว้เป็นอะหลั่ย แยกของขาย สวมทะเบียนหรือเอาไว้ขับขนของในสวนยาง ไร่องุ่น นอกเหนือกว่านี้ อย่าเลยครับ

14. foryou

foryou New Member Member

32
    1
    0
    ในเวบ บอกตรงๆว่าขายแพงครับ ยกตัวอย่าง วีออส ผมหาได้ ในราคา 8หมื่น บาท
    และหาซื้อซากพร้อมเล่มก็แสนกว่า นำมาสวม แล้วขายเป็นรถมือสอง ก็ได้
    ผมรู้เพราะมีคนรู้จักทำอยู่ ที่บอกว่าผมหาได้ราคา8หมื่นผมไม่รับหาให้นะครับ ไม่อยากติดคุกเพราะตอนนี้โดนจับเยอะ

เอามาใช้เอง ระวัง เป็นรถที่เขาแจ้งหายนะครับ ซวยๆๆๆๆ

15. ไอ้ที่บอกหลุดโน่นหลุดนี่ มันเป็นเรื่องโกหกไปวัน ๆ ไอ้รถประเภทนี้ส่วนมากเป็นรถขโมย-รถหนีไฟแนนซ์ ทั้งนั้น เพราะมันไม่มีเล่มทะเบียน มันจึงผิดกกฎหมาย 100% ถามว่าซื้อได้ไหม ซื้อได้ถ้าใจถึง แต่ถ้ามีเรื่องราวขึ้นมาก็ใหญ่โต มีหลายข้อหาให้เลือก ลักทรัพย์-รับของโจร-ฉ้อโกงและอีกสารพัดที่ทั้งไฟแนนซ์และพี่ตำรวจเค้าจะจัดให้คุณ

16. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    ความรู้ๆ

17. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    ต่อทะเบียนไม่ได้นะครับ เพราะไฟแนนส์จะแจ้งหยุดใช้รถกับขนส่งแล้ว พอเราไปต่อก็คุกๆๆๆๆๆ

18. ZZE121R

ZZE121R New Member Member

107
    2
    0
    เข้ามารับความรู้ไปเต็ม ๆ

19. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ขอบคุณมาก คร้าบ ความรู้ ทั้งนั้นเลย

20. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    รถบ่อนไม่มีเยอะขนาดนี้หรอกครับ แล้วก็ส่วนใหญ่เวลาจำนำเขาก็เอาเล่มด้วยทั้งนั้นหละ เพื่อนผมก็ซื้อรถบ่อนอยู่นะครับ ไม่มีเล่มไม่ซื้อแน่

21. tirawut0606

tirawut0606 New Member Member

122
    2
    0
    หลากหลายคับ

22. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ซื้อได้ครับ พวกรถขโมยมา ซื้อมาเปลี่ยนสีซะ เอามาขับต่างจังหวัด แปะ พรบ ทะเบียนปลอม

ยิ่งเป้นรถพวกแต่งแนวสปอร์ต ต่างจังหวัด รถขโมย เยอะครับ ที่ผมรุ้ๆ เพื่อนผมคนนึงขับ รถสปอร์ต มันบอกหลุดจำนำมา

รถพวกนี้ ยิ่งดูราคาแพง ตร มัน ไม่กล้าเรียกด้วยครับ มันกลัวไปเจอพวก ลูกท่านหลานเธอเข้า

23. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เพื่อนผมก้อมี แต่เปนรถนอกมาทั้งคันนะ ขับมาตั้งนาน ม่าบเคยเหนโดน

24. คนเคยใช้

เห็นถามกันจัง ก็เลยอยากแชร์ประสบการณ์บ้าง

-การใช้ก่อน

ถ้าเป็นรุ่นทั่วๆไปที่เห็นตามท้องถนน ไม่ต้องซีเรียส ถ้าคิดจะใช้ เช่น Yaris ถ้าซื้อมาแล้ว ก็หาทะเบียนรถโตโยต้าเก่าๆมาสักเล่ม เอาป้ายทะเบียนเก่าออก กะ ป้ายวงกลม แล้วก็ใส่อันใหม่ซะ แต่แนะนำให้ไปต่อภาษีและขอป้ายใหม่มาก่อน จะได้เนียนๆ เพราะยังไง คือ รถที่ขับใหม่เชียวแต่ป้ายเก่าชิบ ถ้าจะให้ดีอีกขั้น ก็ไปล๊อคเลขมาใหม่ให้หมวดอักษรใกล้เคียงกับปีรถของคันนี้(ขั้นตอนเหล่านี้ศึกษากันเอาเอง) แค่นี้ก็โอแล้ว ถามหน่อย ถ้าเป็นยังงี้แล้วไฟแนนซ์หรือใครก็แล้วแต่ มันจะหาเจอมั๊ย ก่อนใช้ก็สร้างเรื่องราวกับคนรอบข้างหน่อยว่า ได้เงินมาจากไหน มาซื้อคันนี้ หรือขายคันเก่ามาดาวน์คันนี้อะไรประมาณนี้ และไม่ต้องไปอวดเก่งว่ารถคันนี้ได้มายังไง ก็บอกว่าซื้อมาแบบปกตินี่แหละ เพราะอุปสรรคการใช้งานในชีวิตประจำวัน ก็จากปากไอ้พวกคนรอบข้างนี่แหละ คนเราร้อยแปดมีทั้งห่วงและอิจฉา ส่วนเรื่องเอกสารที่จะเอาไว้ติดรถ ก็มีแค่ สำเนาเล่ม กะ พ.ร.บ. เท่านั้นเอง เรื่องสำเนาเล่ม ก็ถ้าเก่ง Photoshop ก็ทำเองซะ ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้ คิดเอา ถ้าพ.ร.บ.ซื้อที่ไหนก็ได้ โลตัสยังมีเลย เอาข้อมูลรถนั่นแหละไปให้เค้าทำ ไม่กี่ร้อยเอง

-การขับขี่

การขับบนท้องถนน ก็ไม่ต้องซ่านัก ขับไปเรื่อยๆเหมือนทั่วไปนี่แหละ ไม่ต้องมุด เพราะรถมันไม่มีประกัน และ ไม่ต้องถามต่อว่าทำประกันได้มั๊ย......อย่าทำดีที่สุด แต่ถ้าเกิดกรณีเชี่ยวชน เล็กน้อย ก็ไม่ต้องตกใจ ทำเหมือนรถปกตินี่แหละ แค่บอกกะคู่กรณีว่ารถเราประกันหมดพอดี ถ้าถูกก็ง่ายหน่อย ถ้าผิดก็คุยกัน จ่ายสดไปเท่านั้นเอง อีกอย่างถ้ารู้ว่าจะไปกินเหล้าก็ดูด่านดีๆหน่อย แต่ด่านเมาไม่ขับพี่เค้าไม่ยุ่งหรอก ถ้าหน้าตาแมร่งไม่ผิดโหงวเห้งจริงๆ เรื่องด่านอีกเรื่อง ถ้าด่านปกติ ทั่วไป ขอถามก่อน ว่า...ถ้าคุณขับรถที่บ้าน ต่อภาษีถูกต้องไม่ขาด ขาดเบลท์ปกติ เคยเห็นเค้าเรียกให้จอดบ้างมั๊ย

สรุป

-ถ้าอยากขับรถแบบนี้ ในราคาแบบนี้ก็ต้องมีใจในเรื่องแบบนี้ ถ้าอยากขับรถถูกต้องแต่มีงบเท่านี้ก็บอกได้คำเดียวว่า......อย่ามายุ่งกับมันจะดีกว่า........ก็รอเก็บตังค์ซื้อสด หรือไม่ก็ดาวน์และก็ผ่อนไปตามปกตินั่นแหละ
    -ถ้ารถแนวๆรายละเอียดก็จะต่างไปจากนี้อีก เอาไว้ว่างๆจะมาแชร์อีก แต่ขี้เกียจพิมพ์ ขอพอก่อนนะ

ปล.มันอยู่ที่ใจเป็นสำคัญ

25. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมว่าใจเขาใจเราคับ...แบบนี้เท่ากับส่งเสริมให้กับพวกขโมยรถ คือถ้าขโมยแล้วมันขายง่าย โจรมันก้อจะเยอะขึ้น แต่ถ้าขายยากต้องไปแยกชิ้นหรือข้ามฝั่งไปขายนู่น มันจะทำให้รถหายน้อยลงนะคับ ไม่หายเลยคงไม่ได้ ผมก้ออยากคับอยากได้รถสวยๆ รถแรงๆ รถหรูๆดีๆ ในราคาถูกๆ

"ผมว่าของแบบนี้ ใครไม่เคยรถหายไม่รู้หรอกคับ"

ชาว RCWEB ก้อรักรถกันทุกคน

!!!หยุดเถอะคับ

26. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ^^^^

ตามนั้น

27. CD5//Inside

CD5//Inside Member Member

130
    2
    18
    ความรู้ครับ

28. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ส่วนใหญ่เป็นข้อบังหน้าของรถขโมย ซะเยอะผมว่า

29. Mr_Evolution

Mr_Evolution New Member Member

22
    0
    0
    เป็นเรื่องที่ไม่เคยรู้เลยครับ
    ดีจัง ชอบคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้