ขอปรึกษาพี่ๆ หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย banbanpom, 16 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. banbanpom

banbanpom New Member Member

8
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า รถผมอีโวห้าครับ เวลาวิ่งไป รถกระเทือนนิดหน่อย จะมีเสียงจากเพลากลางดัง ก้อง ก้อง เหมือนมันกระแทกกับอะไรซักอย่าง มันดังอยู่ตลอดเวลา

ยิ่งเวลาใส่เกียร์สอง มันจะดัง ก้อง ก้อง ตลอดเลยครับ รู้สึกได้เลยครับว่าดังมาจาก เพลงกลางที่ต่ออยู่กับตัวขับเคลื่อนสองล้อด้านหลัง ผมเรียกไม่ค่อยถูกอ่าครับ

ตอนแรกผมนึกว่าช่วงล่างหรือว่า ท่อตรงส่วนกลางกระแทกกับตัวรถหรืออะไรซักอย่าง

เคยเอาไปให้ช่างดู เค้าบอกว่า อีโวเป็นทุกคัน พอดังมากๆๆ ก้อต้องเปลี่ยนเพลากลาง

ผมเลยอยากได้ความรู้ว่า มันเป็นอย่างนี้ทุกคันเลยเหรอครับ แล้วจะแก้อย่างไรได้บ้างครับ แบบว่าบางครั้ง ขับแล้วรำคานน่ะครับ ก้องๆๆ ตลอดเวลา เลย

2. banbanpom

8
    0
    0
    อีกข้อน่ะครับ คือผมอยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ตอนนี้เล็งๆของ total ไว้น่ะครับ ว่าจะสั่งกับพี่ smegal ไม่รู้ว่าพี่เค้าจะส่งต่างจังหวัดด้วยรึเปล่า เพราะผมอยู่สงขลาน่ะครับ

และอยากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย แต่อยากสั่งพร้อมกันเลย แต่ว่า ไม่รู้ว่าน้ำมันเกียร์ของเดิมใช้ของอะไรอยู่ เลยอยากถามาว่า ถ้าเปลี่ยนใส่ของ total เลย จะได้ป่าวครับ

ปล. วันนี้ไปหา total มาทั้งวัน หาไม่ได้เลยครับผม ไปเจอร้านเดียวมี 5W-30 4L ราคา 2800 จะเป็นลมเหงพี่ smegal ขายแค่ 1400 เหงแล้วสะเทือนใจ เหงกูอยู่ต่างจังหวัดจะฟันกูไปถึงไหน

3. banbanpom

8
    0
    0
    แล้วขอถามอีกเรื่อง สันยาว่าเรื่องสุดท้ายจิงๆๆ ครับ ใครพอจะแน่ะนำอู่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ อีโซ ได้บ้าง ครับผม ในจังหวัดสงขลาน่ะครับ

จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เสียงยอทซ์เพลากลางครับ สาเหตุน่าจะมาจากจารบีหมดสภาพครับ ส่วนมากจะนิยมเปลี่ยนใหม่ทั้งเส้นจะสภาพดีกว่าซ่อม เพราะลูกยางที่ยอทซ์เพลากลางมักฉีกขาดเพราะการสบัดตัวไปด้วย
    ลองให้ช่างยกขึ้นhoistแล้วโยกดูหาสาเหตุครับ ส่วนมากลูกยางหิ้วเฟืองท้ายจะหมดสภาพก่อน แล้วจึงส่งผลให้ยอทซ์เพลากลางชำรุดตามมาต้องเปลี่ยนคู่กันครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องและเกียร์ ใช้ TOTAL ทั้งคู่ได้เลย โทรหาอาจาร์ยอ็อด smegal ได้เลยครับ

5. banbanpom

8
    0
    0
    พี่ครับ ลูกยางหิ้วเฟืองท้ายกับ เพลากลางนี่ ราคาประมาณเท่าไหร่คัรบผม ค่าซ่อมน่ะครับ

รบกวนด้วยครับบ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เพลากลางมีราคาตั้งแต่ 1500 - 3500 บาท ตามสภาพ
    ลูกยางหิ้วเฟืองท้าย ตัวละประมาณ 600 บาท ครับ แต่จะหาของแท้ยากครับ ต้องไปเดินหามือสองสวยๆตามเชียงกง
    แต่ไม่ค่อยแนะนำให้ใส่ยูรีเทน สำหรับลูกยางเฟืองท้ายครับ เพราะต้องการให้มันให้ตัวได้นิดหน่อย เพื่อรับแรงกระแทกครับ

7. banbanpom

8
    0
    0

ขอบพระคุณมากครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้