ขอปรึกษาเรื่อง แก๊กๆๆๆ ตอนสตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็นหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย banbanpom, 16 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. banbanpom

banbanpom New Member Member

8
    0
    0
    ส่วนมากจะดังตอนสตาร์ทครั้งแรกในตอนเช้าครับ ดังประมาณ สี่ห้าครั้งแล้วก้อเงียบไป และจะไม่ดังอีกเลย แต่ไม่ได้ดังทุกเช้าน่ะคัรบ เป็นบางครั้งครับ

แต่ว่าพอขับทางไกล เหยียบที่รอบสูง 120-140 ก้อจะได้ยินเสียงดัง เข้ามาในรถครับ ไม่ทราบว่า มันจะเป็นอะไรร้ายแรงไหมครับ

ปล ผมเข้าใจว่ามันเป็นเสียงของ hydroric valve ไม่รู้ผมเข้าใจผิดรึเปล่า อยากถามว่ามันเสียหรือว่า ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับพี่

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เสียงปกติของ Hyd. Valve ครับ เวลาเย็น นมค.จะเดินทางไม่เต็มรูทางเดิน
    พอวาวล์ร้อนขยายตัว ก็เงียบเป็นปกติ

ส่วนเสียงที่ความเร็วสูง ไม่ได้ยินตอบไม่ได้เลยครับ

3. banbanpom

8
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่

เสียงที่ความเร็วสูงนั้น เสียงเหมือนกับเสียงที่มีตอนสตาร์มตอนเครื่องเย็นเลยครับ แต่เบากว่า แค่นั้นเอง ผมเลยอยากทราบว่ามันปกติ หรือเปล่า แต่ว่าต้องแบบเหยียบ 120-140 ไปนานๆๆ น่ะครับ เสียงถึงจะได้ยินแบบลากยาวน่ะครับ ไม่รู้เพราะผมเพิ่งสังเกตหรือเปล่า

รบกวนด้วยครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าเป็น Hyd. V. ก็เป็นไปได้ครับ ในกรณีที่มีอาการหนักถึงขั้นวาวล์ตายในบางตัว
    แต่เรื่องเสียงนี้ ไม่ได้ยินเองกับหูวิเคราะห์ไม่ได้เลยครับ ให้ช่างที่ถนัดมิตซูฟังจะดีกว่าครับ

5. banbanpom

8
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้