ขอความช่วยเหลือเรื่องน้ำๆหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย GF_B14, 21 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GF_B14

GF_B14 New Member Member

58
    1
    0
    รถผมเครื่องga15 ปัญหาคือ ตอนนี้อาการน้ำจากหม้อน้ำมันดันมาอยู่ในหม้อพักถ้าวิ่งไกลๆเกือบล้นหม้อพักแต่วันนี้เช็คดูล่าสุด มันดันมาอยู่ในหม้อพัก สูงสัก 1-2 เซ็นติเมตร แล้วพอจอดทิ้งไว้สักชั่วโมงครึ่งมาดูมันก้อไม่กลับไปในหม้อน้ำพอเปิดผาหม้อน้ำก้อต้องเติมกลับไปใหม่(เอาน้ำจากในหม้อพักนั่นแหละ) มันก้อเกือบเท่าๆที่ดันขึ้นมา ต้องเติมเพิ่มไปนิดหน่อย อยากถามว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ
    ปล.หม้อน้ำเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่เป็นสองช่อง คอใหญ่ ทองแดง แต่ผมเอาหม้อน้ำไปแปลงเป็นคอเล็กแล้ว ใช้ฝาหม้อน้ำ 1,1 บาร์ มากับหม้อน้ำ ส่วน 0.9บาร์ก็เคยลองแต่อาการคล้ายๆกัน

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ฝาสูบโกงหรือเปล่าครับ ใหช่างดูก่อน

Sent from my WellcoM-A88 using Tapatalk

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    รีบเข้าอู่ดีกว่า อาการเหมือนฝาเลย แล้วก่อนหน้านี้เหตุใดถึงไปเปลี่ยนหม้อน้ำล่ะครับ
    อาการนี้บางทีอาจเกิดจากหม้อน้ำระบายความร้อนไม่ทัน ก็อาจเป็นได้ ลองเช็คดู

4. GF_B14

58
    1
    0
    อ่อผมลองเช็คเบื้องต้นดู ไม่มีน้ำไปผสมกับน้ำมันเครื่อง สตาร์ท โดยเอาฝาหม้อน้ำออก ก้อไม่มีน้ำพุ่งออกมา และก็ ลองเอาขวดแป็ปซี่ลิตร มาคว่ำลงตรงคอหม้อน้ำแล้วเบิ้ลเครื่องก้อไม่มีอากาศดันขึ้นมา และสุดท้าย พอเครื่องร้อนๆ ผมลองเบิ้ลเครื่งแล้วดูที่หม้อพักก้อไม่มีอากาศดันขึ้นมา อ่ออีกอย่างลองเอาสายที่เข้าหม้อพักออกลองดูพร้อมเบิ้ลเครื่องก็ไม่มีน้ำพุ่งออกมา

5. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    มันยังไงหว่า งงเหมือนกัน นิ....

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    รอผู้รู้มาตอบอีกทีน่าจะดีกว่าคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

อัพอัพ

7. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    เพิ่งโดนมาเหมือนกันคับ เป็นที่ปะเก็นฝาสูบคับ รีบเช็คนะครับก่อนที่ฝาจะโก่ง

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เปิดฝาหม้อน้ำไว้ สตาร์ทเครื่องเเล้วดูว่ามีฟองอากาศ ขึ้นมาที่คอหม้อน้ำมั้ย

9. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวสดีครับ
    วาล์วน้ำคือจำเลยที่หนึ่งครับ มันไม่ยอมเปิดให้น้ำผ่านเมื่ออุณหภูมิน้ำร้อนตามที่กำหนดครับ จำเลยที่สองก็ ปั๊มน้ำมันไม่ทำงานครับ จำเลยที่สามก็ช่องทางเดินน้ำตันหรือไหลไม่สะดวกครับ
    ขอบคุณครับ

10. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    รถผมเมื่อซักสี่ห้าปีที่แล้ว ปกติก็ขับอยู่แถวกรุงเทพปริมลฑล แค่นั้น ความร้อนขึ้นปกติ

ทางไกลหรือออกต่างจังหวัด นานๆที ..... มีอยู่ครั้งนึงมีธุระด่วนที่โคราช ขับเฆี่ยนจากปากน้ำ 140 ตลอดทาง ไปแวะเข้าห้องน้ำแถวสระบุรี

เข้าห้องน้ำเดินออกมาเห็นน้ำนองอยู่หน้ารถ เปิดฝาโปรงดูมีน้ำดันออกมาจากถังพัก ล้นออกมาเลย ดูความร้อนยังปกติ

ด้วยความรีบ ขับต่อจนถึงโคราชเลย เฆี่ยนมาตลอดทาง ดูเกจ์ความร้อนตลอด ก็ปกติดี วันรุ่งขึ้นก่อนกลับเติมน้ำเข้าระบบไปใหม่ ก็ไม่เยอะเท่าไหร่

ขับกลับปกติดีทุกอย่าง น้ำไม่ดัน ผมก็เลยเดาว่าน่าจะเกิดจาก ช่องทางเดินน้ำไหลไม่สะดวกนั้นเอง

ยังไงลองล้างหม้อน้ำดูก่อนครับ

11. GF_B14

58
    1
    0
    ..

วันนี้ขับไปชลบุรี ขากลับลองเอาหม้อพักน้ำออก แล้วเอาขวดน้ำเปล่าไปใส่ไว้แทน วิ่งความเร็วที่ 90-100 ผลมีน้ำออกมาในขวดเปล่า เป็นขวดน้ำคริสตัลขวดเล็ก น้ำออกมาสูงประมาณ 3-4เซ็น อ่อลองแค่ประมาณ50โลได้ ตอนนี้ไม่กล้าขับเร็วขับแค่80-100 กลัว

12. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมว่ารีบไปตรวจสอบเสียก่อนจะเป็นเรื่องซ่อมใหญ่ครับ อาจจะเป็นเรื่องเล็กน้อยก็ได้ ช่วงนี้ต้องปลอดภัยไว้ก่อนครับ

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    โก่งครับแน่นอน อาการนี้ผมโดนมาเเล้วเต็มๆ ฟองไม่มีแต่น้ำดันทะลักหม้อพัก ตอนแรกก็ไม่คิดว่ามันจะโก่ง ลงทุนไล่เปลี่ยนหมด วาห์วน้ำ หม้อน้ำ พัดลม งวดนั้นโดนไปหลายอยู่สุดท้ายตัดสินใจเปิดฝาดูครับปรากฎว่าโก่งครับ งง เลย ตอนนั้นรถผมวิ่งแค่ 80000 โล ได้ เเต่เรื่องมันมีอยู่ว่าผมเคยหม้อน้ำรั่วที่ฝาบนแล้วฮีตจนควันท่วมครับครั้งเดียว T_T

อ่อลองวิ่งไกลๆดูนะครับ หรือไม่ก็ลองอัดดูแล้วดูว่าเกย์ความร้อนมันขึ้นหรือเปล่า แต่น้ำดันแบบนี้แน่นอนความว่ามีอากาศเข้าไปในระบบครับไม่ปกติครับ

14. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เปิดฝาดูเลย ถ้าแค่โก่งก็ซ่อมไม่ยาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้