สอบถามอาการรถ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นู๋ไก่, 30 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นู๋ไก่

นู๋ไก่ New Member Member

16
    0
    0
    รถมีอาการสั่นมากและมีควันขาวและกินน้ำมันเครื่อง แล้วเอารถไปเข้าอู่ช่างบอกรถเครื่องหลวมแล้วต้องวางเครื่องใหม่
    อยากทราบว่าอาการแบบนี้ใช่อาการเครื่องหลวมหรือเปล่า แล้วถ้าวางเครื่องใหม่งบประมาณเท่าไรค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ

2. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    รถมีอาการสั่นมากและมีควันขาวและกินน้ำมันเครื่อง

ลองให้ช่างเช็คยางตีนวาล์วดูครับ เพราะถ้ายางตันวาล์วสึก เครื่องจะไม่ค่อยมีกำลังอัด เครื่องจะเดินไม่เรียบ

โอเวอร์ฮอล เครื่องใหม่ น่าจะหายครับ

แต่ราคาก็หลายอยู่ครับ

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    สั่นมาก เช็คยางแท่นเครื่องดูด้วยครับ

รถผมเคย เดินเบาเครื่องสั่น ออกตัวไม่มีแรง ควันขาว สาเหตุเครื่องสั่น+ออกตัวไม่มีแรง สายหัวเทียนขาดในไป 1 เส้น (แต่ผมโดนช่างจับบดวาวล์ซะงั้น)

ควันขาว กินน้ำมันเครื่องเช็คยางกั้นน้ำมันเครื่องใต้ฝาครอบวาวล์ก่อนครับ ถ้าเปลี่ยนจุดนี้แล้วไม่หาย ไปดูที่ยางตีนวาวล์ (ช่างเค้าเช็คกำลังอัดลูกสูบรึเปล่าครับ ถึงบอกว่าเครื่องหลวม)

ส่วนเรื่องวางเครื่องใหม่ หลายราคา แล้วแต่รหัสเครื่องยนต์ที่เราจะเปลี่ยนครับ โทรปรึกษาพี่เบิ้มที่ห้องซื้อ-ขายได้ครับ...:eek:

4. นู๋ไก่

16
    0
    0
    วันนี้ไปอีกอู่ ช่างบอกว่าต้องยกเครื่องใหม่หรือวางเครื่องใหม่เพราะรถอาการหนักแล้วแถมต้องเปลี่ยนโช้คหน้าด้วยเพราะมันตายสนิทแล้ว
    งบประมาณอยู่ที่ 30,000-40,000 บาท แล้วถ้าจะติดต่อคุณเบิ้มห้องซื้อขายต้องนำรถไปเองหรือเปล่าหรือสั่งแต่เครื่องมาค่ะ
    เพราะว่าอยู่จังหวัด สงขลาค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    ผมว่าถ้าเครื่องมันหนักจริงๆ มันจะมาไม่ถึง สิครับเดี๋ยวน็อคก่อน จะเสียค่าลากเปล่าๆ

สั่งเฉพาะเคร่ืองก็ได้หาอู่ที่ใว้ใจได้วางให้

ให้ดีลองโทรหาเฮียแกก่อนครับ แกใจดี Tel 087-713-7770 - 081-837-7120 เฮียเบิ้ม

6. นู๋ไก่

16
    0
    0
    รุ่นรถน่ะค่ะ รถนิสสันเอ็นวีปี1995 เครื่องคาร์บิว(เรียกถูกหรือเปล่าเนี้ย) เกียร์ธรรมดา ตอนเดียว แล้วถ้าเกิดจะวางเครื่องใหม่สามารถเปลี่ยนเป็นเครื่องหัวฉีดได้ไหม(เค้าบอกว่ามันประหยัดกว่า)
    ก่อนรถจะมีอาการแอบเติมน้ำมันมาเลย์(ลิตรล่ะ30บาท)อยู่เกือบ6เดือน มันเป็นเพราะน้ำมันหรือเปล่าหรือเป็นเพราะเราดูแลรถไม่เป็น เป็นแต่เติมน้ำในหม้อพักน้ำ-ดูเข็มความร้อน
    ขอบคุณค่ะ

7. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    วางเครื่องหัวฉีดได้อยุ่แล้วครับ ร้านขายเครื่องที่หาดใหญ่ส่วนมากจะมีแต่ GA15 (ระวังเครื่องที่โดนน้ำท่วมนะครับ) ราคาก็แพงกว่ากทม. ถ้าจะวางเครื่องใหม่ ติดต่อพี่เบิ้มก็ได้ให้ส่งเครื่องมา ค่าส่งเครื่องพร้อมเกียร์มาหาดใหญ่ประมาณ 800 บาท ส่วนน้ำมันมาเลย์ถ้าไม่เจอสารปลอมปนก็ใช้ได้ไม่มีปัญหานะครับ

8. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  9. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    อาการเครื่องหลวมถ้าจะเช็คคร่าวๆ ลองเปิดฝาเติมน้ำมันเครืองขณะที่ติดเครื่องยนต์ดูถ้ามีลมดันออกมาแรงมากๆ
    แสดงว่ามีกำลังอัดรั่วลงไปในด้านล่างของกระบอกสูบ(สันนิษฐานว่าเครื่องน่าจะหลวมครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้