ช่วยด้วยครับน้ำหายวันละแก้ว เช็คศูนย์แล้วเค้าบอกว่าระบบน้ำปกติ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Nokito, 2 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nokito

Nokito New Member Member

175
    1
    0
    คือว่าน้ำหายวันละเกือบแก้วที่หม้อพักอ่ะครับ เช็คศูนย์แล้วเค้าดันบอกว่าปกติ:mad:
    ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าต้องทำยังไงดีครับ งงไปหมด ผบ.บอกว่าถ้าแก้ไม่ได้ ขายโลด:cry:

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เอางี้นะครับ ใช้รถให้ร้อน แล้วรอจนเครื่องเย็น แล้วเติมน้ำให้อยู่พอดีขีดmax แล้วใช้ดูสักวันสองวัน ลองดูว่าหายไหม
    ถ้ายังหายอยู่ ก็ไล่เช็ค เลยครับว่ารั่วที่ไหน อะไรเสีย
    ปล. ช่วยเล่าอาการมากว่านี้จะดีมาก ไม่งั้นวิเคราะห์ไม่ถูก

3. Nokito

175
    1
    0
    คือว่าทุกเช้าผมเปิดเช็คน้ำเป็นประจำ พบว่าน้ำหายไปวันละแก้ว ผมก็เติมคืนไปทุกวันเพราะคิดว่าเช็ค 120,000จะให้ศูนย์เช็คให้ เค้าบอกว่าจะเช็คด้วยวิธีอัดเข้าไปในระบบเพื่อหารอยรั่ว แต่พอเค้าเช็คเสร็จก็บอกว่าปกติให้ลองเอาไปใช้ดู เมื่อเช้าผมลองเปิดดูมันก็หายไปอยู่ดี รถเวลาใช้งานความร้อนก็ไม่เคยเกินครึ่งเลยวิ่งวันละประมาณ 70 โลอ่ะครับ

ต้องขอโทษจริงๆครับแบบว่าไม่รู้จะบอกยังไง ขับอย่างเดียว คอยดูแต่น้ำกับน้ำมันเครื่องเท่านั้นอ่ะครับ

4. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    เป็นเหมือนกันเด๊ะคับ ผมเปลี่ยนวาวน้ำ กะฝาหม้อน้ำไปแล้ว แต่ยังหายอยู่

วันนี้จะทดสอบตามที่กอล์ฟบอกคับ ถ้ายังหายอยู่ก้อไล่กันต่อไป สาธุขออย่าให้ปะเก็นรั่ว T_T

ตอนนี้ไปสอยท่อยางหม้อน้ำศูนย์มาแล้ว ทั้งบนล่าง เบิกมารอสเต็ปต่อไป

เอาใจช่วยหายไว ๆ ละมาแชร์กันคับ

5. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0

จริงๆ แล้ววาง b16 ก็ หายเลยนะคับ แก้ที่ต้นเหตุ

6. Mu_Coupe

623
    4
    0

มอดมาตอบเองเลย สงสัยต้องทำตามมอดซะแร้วววววววว

7. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    เคยมีปัญหาเรื่องนี้ครับ ตอนใช้แคมเดี่ยว ฝาสูบอาจเป็นตามดนะครับ คราวนั้น ปาดฝาไป หายกริบ วิ่งดีขึ้นด้วย ต่อมาเป็นอีก วาง B16 ตาม Mod บอก หายกริบเช่นกันครับ

8. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ขับทางไกล เป็นร้อยๆ โลนี่มีปัญหาอะไรรึป่าวคับ อย่างความร้อนขึ้นอะไรประเภทนี้

9. Mu_Coupe

623
    4
    0
    เอาวะ รอลุ้นซิตี้แบงค์มันจะให้เท่าไหร่ เสือกโทรมาเสนอให้เป็นหนี้ 555

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ยังไม่อยากให้คิดไปไกลถึงขนาด ปะเก็นรั่ว ฝาเป็นตามด หรือเสื้อผุ แต่มันก็มีโอกาาสเป็นได้ ยังไงลองเช็คเบื้องต้นดูก่อนครับ ถ้าไม่เจอจริงๆ ก็คงต้องเปิดฝาดูแล้วครับ
    เบื้องต้น
    เช็ครอยรั่วตามท่อยางข้อต่อต่างๆ หม้อน้ำ ถังพักน้ำ แต่ต้องใช้ประสบการณ์นิดนึง อันนี้ให้ช่างตามอู่ดูจะดีกว่า
    เช็ควาวล์น้ำ ว่าทำงานปกติไหม ปกติจะเปิดประมาณ 85 องศา วิธีเช็คเบื้องต้นก็จับท่อน้ำบนกะล่าง เวลาเครื่องร้อนๆว่าร้อนเท่าๆกันไหม บางทีมันเปิดช้าก็ทำให้น้ำหายได้ เวลาสตาร์ทเช้าๆก็รอจนมันร้อน ดูเกย์วัดว่าเกือบครึ่งแล้ว
    ก็เดินไปจับๆดูเลย วาวล์น้ำต้องเปิดก่อนที่พัดลมจะทำงานครับ
    ฝาหม้อน้ำ ปกติพอน้ำร้อนมันก็ดันน้ำมาไว้ที่หม้อพัก พอน้ำเย็นมันก็จะไหลกลับไปในหม้อน้ำ ลองดุว่ามันทำงานปกติไหม
    พัดลม ทำงานแรงไหม ทำงานตลอดไหม พัดลมปกติจะทำงานตามเซ็นเซอร์อุณหภูมิที่ฝา ประมาณ 90+ องศาครับ

ถ้าเช็คตามนี้แล้วไม่มีไรเสีย ก็เปิดฝาเถอะครับ แนะนำต่อ ถ้าเปิดฝาแล้วท่อนล่างผุ แนะนำเปลี่ยนท่อนล่างเลยครับ ไม่ต้องซ่อม หรือเปลี่ยนเครื่องไปเลยก็ได้ ตามแต่ซิตี้แบงค์จะให้ ใช่ไหมพี่หมู

11. Nokito

175
    1
    0
    ขอบคุณครับ คงต้องหาร้านหม้อน้ำแถวปากน้ำให้เค้าช่วยดูให้ครับ เพราะหมดปัญญาจริงๆครับ

บอกตามตรงครับอ่านแล้วไม่เข้าใจจริงๆครับ หม้อน้ำพอรู้จักครับแต่วาวล์น้ำนี่ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน แบบว่าพอจะมีร้านแนะนำไหมครับ?

เส้นศรีนครินทร์ ปากน้ำ ปู่เจ้า หรือแถวๆสนามเป้าก็ได้ครับ อยากได้ร้านไว้ใจได้หน่อยครับ กลัวหัวแตกครับ :p

เครียดเลยครับปกติจอดอย่างเดียวนานๆขับที

12. Mu_Coupe

623
    4
    0
    มาอัพเดทคับ

เมื่อวานตอนเย็นก่อนเลิกงาน ได้เติมน้ำหม้อพักให้ถึงขีด MAX แล้วสต๊าทเครื่องจนความร้อนขึ้นถึงระดับปกติ และพัดลมหม้อน้ำทำงาน

ปรากฏว่าน้ำในหม้อพักเพิ่มขึ้นมาจาก MAX ประมาณ 1 ซม. อันนี้น่าจะปกติ หลังจากนั้นก้อดับเครื่อง เลิกงานกลับบ้าน (รถจอดทิ้งไว้โกดังที่โรงงาน)

เมื่อเช้ามาถึงโรงงานก้อเปิดดู โอ๊ว ระดับน้ำลดลงอยู่ในระดับ MAX พอดีครับ คิดว่าอาการน่าจะหายแล้ว แต่เดี๋ยวลองเอาออกไปขับจิง ๆ ดูซักรอบก่อน เด๋วรู้เรื่องคับ

ปล.ซิตี้แบงค์รอลุ้น จะผ่านหรือปล่าวไม่รู้ ติดเครดิตบูโร 555

13. punkskate007

3,546
    1
    0
    อาทิตย์หน้าจะทำบัตรเครดิตกดเงินมาวางเครื่องให้ทันพี่หมู 5555555555555 เป็นสเต็ปสุดท้ายที่แก้ปัญหาหม้อน้ำรั่ว

14. Nokito

175
    1
    0
    อยากจะเปลี่ยนเครื่องบ้าง แต่คงยากครับ ผบตั้งป้อมจะขายอย่างเดียว ^^'

15. punkskate007

3,546
    1
    0
    ลองปรึกษาท่านประธานคลับดูนะคับ ผบ. คุมไม่ยาก แค่คำเดียวรู้เรื่องตะโกนไปดังๆ เวลา ผบ.สั่งอะไร "ค๊าบบบบ" จบคับ มันใช้อะไรมาเราก็ทำๆ ไป 55555

16. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    0868866882 book

อยู่ปากน้ำโทรหาผมเลยคับ

17. G Type R

3,607
    99
    0
    เหอๆ อ้ายก้อง อย่าเอาเรื่องล้อเล่นวันนั้น มาทำให้เป้นเรื่องจริงเดะ อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:52:49 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:51:50 ----------

โทหาบุ๊คเลยก็ดีครับ น้องมันโชกโชนแถวนั้น มันรู้จักทุกโรงเรียนเลยครับ เด็กก็เยอะมากๆ

18. punkskate007

3,546
    1
    0

ปัญหาเรื่องหม้อพักน้ำ 55555555 มะจ๊าย เซี้ยนนนน...

19. Nokito

175
    1
    0
    ขอบคุณครับ ไว้จะโทรไปนะครับ แบบว่า ออกเช้ากลับดึกเลยตอบช้าหน่อยครับ ^^

20. Mu_Coupe

623
    4
    0
    จัดไปครับ คลับเราทั่วถึง อิอิ

21. punkskate007

3,546
    1
    0
    ถ้าเจอสาเหตุว่าเกิดจากอะไรแล้ว ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะคับเป็น กรณีตัวอย่างที่อาจเกิดจากปัญหานิดเดียว เผื่อเก็บไว้เป็นความรู้คับ

22. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    อย่าไปบอกมันนะครับไอ้ข้างบนปล่อยมันโง่ดักดานของมันต่อไป

23. punkskate007

3,546
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    โหดอะ

24. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
  25. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ของผมก็น้ำหายบ่อย ต่อตรงให้พัดลมทำงานตลอด หายเลยครับ

26. G Type R

3,607
    99
    0
    แสดงว่าระบบระบายความร้อนไม่ดี ถ้ามีโอกาสก็ลองเช็คๆบ้งานะครับ

27. Nokito

175
    1
    0
    มาอัพเดทนะครับ คือว่ายังไม่มีเวลาแวะไปเข้าอู่ ตอนนี้ใช้วิธีเติมน้ำเอา กะว่าวันหยุดนี้คงจะเริ่มว่างกับเค้าสักที:(

28. punkskate007

3,546
    1
    0
    จัดไปถ่ายรูปมาแปะด้วย อยากดูๆ

29. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    อย่างของผมหายครับ แต่ที่เจอคือมันมีรอยร้าว รอยแตก ตรงถังพักน้ำตรงที่ลูกศรผมชี้นะครับตรงที่จะเสียบลงไปตัวตัวรถ มันจะซึมๆแล้วก็หยดออกมา น้ำของผมก็หาย แต่หายไม่เยอะมากมายอะไร หาอยู่นานพอสามควร ก็มาลองนำเสนอดูครับ

30. punkskate007

3,546
    1
    0
    เออใช่ เผื่อจุดใต้ตำตอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้