โอเวอร์ฮอลเครื่อง สงสัยๆ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย punkskate007, 5 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    1.มันคืออะไร
    2.ข้อดี ข้อเสีย
    3.วิธีการทำ ทำอะไรบ้างแกะฝาวาร์ว รื้นท่อนบนออกมาล้างๆ เช็ดๆ
    4.เครื่องแบบไหนที่จะจำเป็นในการ โอเอวร์ฮอล เช่น อายุเครื่อง 10 ปีขึ้นไป หรือ วิ่งไม่ค่อยออก หรือ ขับทางไกลเป็นประจำ
    5.ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

ถ้ามีรูปได้ยิ่งดีคับ เผื่อเพื่อนๆ คนไหนยังไม่รู้

ปล. รถแม่พี่อ๋อมขับดีอะ แกบอกโอเวอร์ฮอลมาแล้ว

2. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    รอกูรู มาตอบ

แต่ที่แน่ ๆ ถ้าใครควันขาวเตรียมตัวได้เลย

3. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ตอนจอดนิ่งๆ ฝนตกด้วยสังเกตุรถผมก็มีควันขาวแล้วนะพี่ แต่มันจะเป็นสาเหตุอะไรได้บ้างหว่า แก้ปัญหาต้นเหตุด้วยการวาง B16 ก็จบ 55555555 แถวบ้านที่ปัดน้ำฝนปัดไม่สะอาด มันวางเครื่องเลย

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ก็เข้าใจว่า รื้อ เครื่องออกมาทำความสะอาด

ชิ้นส่วนไหน สึกมากๆ ก็เปลี่ยนใหม่

เปลี่ยน แหวาน เปลี่ยน ประเก็น อะไรทำนองนั้นนะ

แล้วก็เข้าใจว่า ถ้ามีปัญหาบ่อยๆ ควันออกท่อไอเสีย หรือ เครื่องมีน้ำมันเครื่องซึมออกมา

ก็ควรจะเริ่มนึกถึงการพวกนี้ได้แล้ว

5. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    จริงๆแล้วมันมาจากคำว่า Over all รึเปล่าครับ สงสัยมานาน

6. Aor Coupe

Aor Coupe New Member Member

218
    1
    0
    ตอบmod ขี้สงสัยครับ ทำไมมึงไม่โทรถามสราดดดดด
    ควันมึงขาวตอนฝนตกอาการเย็นเป็นเรื่องธรรมดา
    โอเวอร์ฮอล รื้อเครื่องออกมาดูว่ามีอะไรสึกหรอบ้างแล้วมึงมีเงินเท่าไหรถ้ามึงมีเงินเยอะก็เปลี่ยนเกือบทุกชิ้นในส่วนที่เปลี่ยนใด้เพราะรถมึงสิบปีแล้วสึกหรอเกือบทุกชิ้น ชัดมั้ย
    แต่พอรื้อออกมาแล้วสิ่งที่ต้องเปลี่ยนแน่นอนมันก็มี เช่น ยางส้นตีนวาล์ว ชาร์ปอก ชาร์ปก้าน ปะเก็นฝา และอีกหลายอย่าง
    ตอบแค่นี้แหละรู้แค่นี้

7. punkskate007

3,546
    1
    0
    5555555555 ลูกพี่ติ๊กกลิ่นมาตอบเองวุ้ย ถูกใจกด like 25 ที ว่าแต่

ยางส้นตีนวาล์ว คือชื่อเรียกมันจริงๆ เหรอพี่ แสดงว่าถ้าเปลี่ยนเยอะ ขนาดนั้นตัดปัญหาต้นเหตุ วาง b16 ตามสเต็ปเดิม 5555

8. punkskate007

3,546
    1
    0

Over all มักใช้ในการแข็งขัน อ้างอิงจากประโยคนี้คับ

"ในปี 2001 ทางทีมงาน Tonbo Kiss ก็ได้เตรียมรถมาอย่าง ดี โดยใช้ประสบการณ์ ในการแข่งขันปี 2000 ก็ทำให้การ Set รถ พร้อม และก็เปไปตามคาด Akira Kano ได้ อันดับ 1 Over All และ อันดับ 2 , 3 และ 4 ก็เป็นคนในทีมเช่นเดียวกัน ซึ่ง Tonbo Kiss ก็เป็นทีมที่ สร้างความฮือฮาให้กับคนไทยเป็นอย่างมาก " จากเว็ป http://www.kiss-sport.com/about.php

แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันน่าจะมาจากคำเดียวกันรึป่าว ลองหาในเว็ปดูเลยเอามาแบ่งคับ ^ ^

9. punkskate007

3,546
    1
    0
    เจอแล้วๆ มันสดกดแบบนี้คับ Overhaul

10. indy-72

indy-72 New Member Moderator

366
    0
    0
    รู้จักแต่ alcohol อะครับบบ

ว่าแต่ชอบยางส้นตีนวาล์ว อะ

11. punkskate007

3,546
    1
    0
    เท่ที่สวดอะ " ยางส้นตีนวาล์ว " ไม่ใช่ยางส้นตีนใคร 55

12. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    แถวนี้มีแต่ชาวประมง....ออกทะเลทุกกระทู้ 555

13. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0

ลูกพี่โผมมมม 5555+

14. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตอบได้ดีมาก 555+
    ตอบรวมๆเลยละกัน โอเวอฮอล ก็คือการทำเครื่องให้กลับมาฟิตเหมือนใหม่ เพราะใช้ๆไปเครื่องมันสึกหรออยู่แล้ว ไม่ว่าจะ แหวน ปลอก ชาร์ปต่างๆ ยางสารพัดชนิด

อาการแบบไหนที่ต้องโอเวอฮอล ควันขาวออกท่อไอเสีย น้ำมันเครื่องหายโดยไม่ได้รั่ว น้ำหายโดยไม่ได้รั่ว และอีกหลายๆอาการ

ราคาก็แล้วแต่ว่าอะไรเสียบ้าง บางคนเจอค่าซ่อมไป ตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องเลยก็มี

ปล. เรื่องแบบนี้ตอบไงก็ไม่หมด ทุกวันนี้ยังรู้ไม่หมดเลยและยังเจออาการเสียแบบแปลกๆใหม่ๆเรื่อยๆ 5555+

15. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    พี่หมู ตอนนี้ก็เป็นนิ น้ำหาย

B16 B16 แก้ด้วย B16

16. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ผมรุ้แต่ว่า ทำไมเครื่องผมเวลาวิ่งไปหรือซัดไป มานกินน้ำมันมาก ผมก้เอ๊ะทำไมขับๆไป น้ำมันมันลดได้ว๊า แปปๆๆต้องเข้าปั้มเติมอีกละ

ช่วยผมทีจิงับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

17. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เป็นเพราะ หน้าตา และ ส้นตรีน ครับ น้อง 555

18. ควันตอนจอดนิ่ง ๆ อากาศชื้น ๆ ส่วนมากจะเป็นไอน้ำมากกว่าครับ นอกจากว่าซัดแล้วควันไหล
    กินน้ำมันเครื่อง กำลังอัดหาย แบบนี้ถึงน่าจะต้อง Overhaul มากกว่าครับ

ส่วนว่าจะต้องทำอะไรบ้าง อยู่ที่กำลังทรัพย์ ไล่กันไปตั้งแต่
    เปลี่ยนลูก เปลี่ยนแหวน
    เปลี่ยนยางตีนวาล์ว
    ประเก็นต่าง ๆ
    ปั๊มน้ำมันเครื่อง ปั๊มน้ำ
    เปลี่ยนชาร์ฟใหม่

หรือถ้าเกิดรื้ออกมาแล้ว เจออะไรที่ไม่ดีก็เปลี่ยนครับ ถือเป็นการ Overhaul ทั้งหมด
    ราคาก็แล้วแต่ว่าเราจะเลือกใช้ของเกรดไหน ของเทียบ ของแท้ ของซิ่ง

19. punkskate007

3,546
    1
    0
    ขอบคุณมากค้าบบบบบ 555 ชอบส้นตีนวาร์ว

20. pairbarney

pairbarney New Member Member

55
    0
    0
    อาการเดียวกันเลยครับคุนเบส แต่ของผมน่าจะเป็นบ่อยกว่า เพราะเติมทีละ300 ฮ่าๆๆ

21. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ชัดเจนนนนนนนนนนนนนนนน !!

22. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    น้องเล่นส่งสาวทั่วกรุงเทพและปริมณฑล มันก็เติมบ่อยเป็นธรรมดาหละคับน้อง

23. Tmz13

Tmz13 Guest

0
    0
    0
    วันจันทร์ผมก็ต้องเอาเรื่องไปโอเวอร์ฮอลเหมือนกัน
    ที่อู่ตีราคามาไว้คร่าวๆ 12,275 บาทไทย
    สงสัยเครื่องมันถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนเป็น B16 แล้วหล่ะมั้ง

24. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    จอดอยู่บ้านจะได้ไม่ต้องเติมน้ำมันนะน้อง

25. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    เลิกเป็นตุ๊ด เลิกเข้าแต่โรงแรมม่านรูด แล้วก็ขายรถ ไสหัวไป ยกแฟนใฟ้พี่ๆดูแล แค่นี้ ปัญหาเมิงจะหายทั้งหมดไอ้สาดดดด

26. bestza

2,475
    13
    0
    555555555 จี๊ดเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

27. bestza

2,475
    13
    0
    55555 มะชั่ยเรยน๊าตัวเทอ ^^ เค้าไปเรียนมั่งเหอะๆๆ

28. punkskate007

3,546
    1
    0
    เห็นพี่ OM MUGEN เข้ามาตอบเลยรีบเปิดมาดู นึกว่าตูจะโดนซะแล้ว เฮ้อ รอด อีเบสโดนแทน 555

29. bestza

2,475
    13
    0
    ป๊าดดดดดดดดดดด ป๊าดเข้าให้ๆแร้วๆ จี๊ดเลยหวะเพ่ เจ๊บตั้งแต่ใจยังฟามรุ้สึก ฮ๋าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

^________^ ผมดูแลเองได้ๆๆน๊า

30. punkskate007

3,546
    1
    0
    เตรียม ตัว ออกทะเลค้าบ สาม สอง หนึ่ง ลุย!!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้