ถามเรื่องเปลี่ยนแม่ปั๊มเบรคหน้า/ช่วงล่าง b11 ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sakhorn, 18 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sakhorn

sakhorn New Member Member

6
    1
    0
    ิสวัสดีครับ รถผมb11 เครื่องเดิมๆ มีโครงการจะเปลี่ยนเครื่องเป็น ga ในอนาคต(รอให้เครื่องเดิมไม่ไหวก่อน) ตอนนี้อยากโมเบรคช่วงล่างให้ดีขึ้น ค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆ ผมเปลี่ยนหม้อลมเบรคเป็นชั้นครึ่งแล้ว เปลี่ยนเบรคเป็นดิสหลังแล้ว(ตรงรุ่น) ติดกันโคลงล่างหน้าหลัง เสร็จสรรพ อยากใช้ล้อเดิมขอบ 13 อยากจะถามสาวก nissan ว่า
    -ถ้าผมเปลี่ยนแม่ปั๊มเบรคจะทำให้เบรคดีขึ้นไหม รุ่นไหน,ถ้าใช้ของ u12 นี่ใส่ได้เลยหรือเปล่าครับ ต้องแปลงเยอะไหม?
    -ผมจะเปลี่ยนเฉพาะโช็คหน้าเอาของ b14 มาใส่แต่จะใช้จานบรคเดิม ชุดแม่ปั๊มข้างต้น เนื่องจากไม่อยากเปลี่ยนล้อใหม่ อยากจะถามว่ามันต้องแปลงเยอะไหม ได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับ

2. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ขอตอบเท่าที่ผมทราบ นะ ครับ
    1. เปลี่ยนหม้อลมมาเเล้วเเต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเเม่ปั้มเบรคใช้ไหมครับ ในกรณีนี้หม้อเป็นชั้นครึ่งเเล้วผมว่าน่าจะรับได้
    กับเครื่องเดิมเเล้ว ดิสหน้า-หลังที่ตรงรุ่น เเต่ถ้ากันเหนียวหน่อยก็ ยกทั้งลูก B14 เลย ครับ เเต่ผมว่า ชั้นครึ่งนะตอนนี้
    น่าจะพอ ครับ
    2 ส่วนโช๊ค B14 นี้ ถ้าต้องการจะใส่จริงๆ นั้นต้องทำการเปลี่ยนดุมล้อเป็น ของ U12 ก่อนนะครับ+กลึงเพลาใหม่ นะ ครับ
    ผมมองว่า ลง GA ในอนาคต ดิสตรงรุ่น+หาหม้อลมเเละเเม่ปั้มเเจ่มก็เอาอยู่ ละ ครับ

ปล.
    * รบกวนถามสักนิดครับ กันโคลงหน้า-หลังนี้ตรงรุ่นหรือเเปลง ครับ ถ้าพอมีเหลือชี้เป้าหน่อย นะครับกำลังวางเเผนอยู่
    ** รอเครื่องเดิมลาโลกผมว่า น่าจะนาน นะ ครับ เพราะมัน "อึด+ทน" เท้ามากๆๆ 555

3. sakhorn

sakhorn New Member Member

6
    1
    0
    -ครับเปลี่ยนหม้อลมมาแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนแม่ปั๊มเบรค ตกลงแม่ปั๊มเบรค u-12 กับล้อขอบ 13 ดิสต์เดิมนี่มันเข้ากันได้ใช่ไหมครับ? ต้องแปลงเยอะมั้ยครับ?
    -เหล็กกันโคลงหน้า-หลัง เป็นของทำในไทยครับ ผมไปติดมาที่ร้านเม้งเฮดเดอร์ เป็นของใหม่ ลองเทียบอันหน้ากับของ b14, ขนาดเหล็ก size เล็กกว่าของ b14 เยอะเลย
    -เครื่องเดิมแต่ผมติดแก็สมาหลายปีแล้ว เปลี่ยนฝาสูบมาสองฝาแล้วครับ ทางน้ำ มันกร่อนน้ำเข้าเครื่อง ฝาอันล่าสุดไปซื้อที่เชียงกงบรรทัดทองปีที่แล้วตั้ง 3500 ผมรอ ถ้าพังรอบนี้ก็ ga16vtc ครับ
    -ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

4. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    อันนี้ยืนยันอีกเสียงครับ ถ้าใช้งานถูกหลักการและลักษณะ อิอิ :cool:

5. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ถ้าจะเปลี่ยนเเม่ปั้มเบรค ผมเเนะนำว่าเป็นยกลูกเอาของ B14 มาเลยดีกว่า ครับ เเล้วเอาลูกเดิมที่ติดอยู่ในรถเป็นอะไหล่ดีกว่า ครับผม
    สู้ๆ นะ ครับ

6. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    ตอนผมเป็นเครื่องมา ณ ตอนนี้นเครื่อง(E13)มันก็ยังปกติดี นะ ครับ
    ที่เป็นเพราะ ต้องการกินหอยเล็กๆ ครับผม

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เออ เหตุผลเดียวกันเลยเปา

E15 พี่เอาตรีนขยี้สองเท้าลงไปพร้อมกัน ครางงึง ๆ เช้ามาสตาร์ทติดหน้าตาเฉย
    พูดแล้วก็คิดภึงเครื่องเก่าเน๊าะ

8. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ยังใช้เครื่องเก่าอยู่เลย หนีไปกันหมดและ

9. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    จริงเลยพี่โบตั๋น นี้ก็คิดถึง ครับ

10. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    ก่อน จะ ลง 4E นี้ก็คิดนะพี่ว่าจะเอา E13 เซ็ทโบ เเต่ด้วย ที่ผมไม่มีเเนวคิดหรือที่ปรึกษาเลย ผมเลยไม่รู้จะทำยังไงดี
    ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนหัวใจ งะ ครับ
    ปล. วันที่21.08.11 พี่เป็กได้ผ่านไปเเถวเเยกสวนสมเด็จป่ะ ครับ (หอวัง นนทบุรี) เวลา ประมาณ5-6เย็น งะ ครับ
    เห็น B11 ดำ-ขาว ล้อล้นๆ (มาก) ใช้พี่เป็กเปล่าครับ (ล้อล้นเห็นเเล้วยากทำเลย ครับ ติดที่เเฟน ไม่ค่อยชอบนี้สิครับ)

11. GAO B11

GAO B11 New Member Member

59
    0
    0
    คืออย่างถามว่า "เหล็กกันโคลงหน้า-หลัง "ใช่อันที่อยู่ใต้ท้องรถหรือเปล่าครับ...........แล้วประมาณเท่าไหร่ครับค่าเสียหายอยากได้เหมือนกัน

12. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    ช่วยดัน ครับ
    พี่ท่านใดทราบก็มาเร็วๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้