สอบถามเรื่องจานจ่าย ตาโต เครื่อง d16y หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย classic_lover, 30 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. classic_lover

classic_lover New Member Member

4
    0
    0
    ขับรถอยู่ดีๆๆ เครื่อดับกลางอากาศ เช็คเบื้องต้น ไฟไม่ออกหัวเทียน จานจ่ายน่าจะเสีย มีวิธีตรวจสอบเบื้องต้นไหมว่าอะไรในตัวจานจ่ายเสีย หรือเปลี่ยนทั้งลูกเลย

ถ้าเปลี่ยน ใช้ของอะไรได้มั่งครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ปกติ จานจ่ายจะเสีย ก็คงมีสองอย่างละครับ

ตัวคอล์ย ในจานจ่าย กับ เขี้ยวสัมผัสในฝากะลา

เขี้ยวพวกนี้ ถอดฝากะลา มาแล้วขัด ๆ ตามหน้าสัมผัสต่าง ๆ แล้วลองดูครับ

ส่วนตัวคอล์ย ไม่เบิกคอยเดิม ก็ใช้คอล์ยโรตารี่ก็ได้ครับ ราคาจะพอ ๆ กัน

เช็คสายหัวเทียนด้วยก็ดีน่ะครับ เผื่อเป็นที่นั่น

3. ดับกลางอากาศ ไฟไม่มา สาเหตุหลัก ๆ มาจาก
    1. ชุด Power Stage ในจานจ่ายครับ ไม่ใช่ Coil ถ้าเป็นคอล์ยส่วนมากจะไม่ใช่ดับกลางอากาศ จะสตาร์ทไม่ติดแต่แรกมากกว่า
    2. กล่อง ECU เพราะการส่งสัญญาณมาที่จานจ่ายจะมาจาก ECU โดยตรง บางที Code ไม่ขึ้นก็เป็นไปได้ เพราะจานจ่ายไม่มี Code ครับ

ส่วนเขี้ยวสัมผัสในกะลา กับสายหัวเทียน มันคนละเรื่องกัน เพราะถ้าไฟรั่ว หรือยังมีไฟ ยังไงก็คงไม่ดับกลางอากาศ อย่างมากก็แค่สะดุดในรอบสูง ๆ
    ที่ไฟต้องจุดระเบิดถี่ ๆ มากกว่าครับ

วิธีแก้ไข
    เปลี่ยนทั้งลูก ของมือสองราคาประมาณ 2500
    เป็น Power Stage เบิกใหม่ราคาประมาณ 3xxx มือสอง 800 - 1000
    กล่อง ECU มือสองประมาณ 3500

ถ้าแนะนำให้เปลี่ยนจานจ่ายทั้งลูกน่าจะง่าย และคุ้มกว่าที่จะซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนทีละชิ้นครับ

ถ้าอยากลองเปลี่ยนคอล์ย ของผมมีเบิกมาใหม่ ๆ ยังไม่ได้ใช้ ลองเอาไปใส่ดูได้ครับ ติดต่อมา 081 668 2002
    ซื้อศูนย์ 1800 ผมขาย 1300 พอ...แต่ผมว่าไม่ใช่คอล์ย

4. เคยเป็นเหมือนกันครับดับกลางอากาศ

ตอนนั้นปีใหม่กลับบ้านที่สุรินทร์ครับแล้วจะกลับไปทำงานที่ระยองเช่นเดิม มากับสาวด้วยสิขับจากสุริทร์ไปถึงแปลงยาว(ฉะเทริงเทรา)ดับเลยครับกลางอากาศ
    ไม่มีอู่ไหนเปิดต้องรอตอนเช้าไปตามช่างมาเช็คแล้วไฟไม่เข้าหัวเทียน ช่างบอกว่าคอยสียครับ ก็เลยถอดไปเป็นตัวอย่างเปลี่ยนง่ายมากครับ และสุดท้ายใช้ใด้จนถึงบัดนี้
    เกือบสองปีแล้วไม่มีปัญหาครับ ลองดูนะครับ

5. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    เคยขับแล้วดับกลางอากาศ สุดท้ายเปลี่ยนเฉพาะคอล์ยใช้มาจนทุกวันนี้ครับ

6. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ยังไง ก็ลองให้ ช่างตรวจสอบโดยละเอียดดีกว่าครับ อาการนี้ คงไม่หนีไป จากจานจ่ายแน่นอน

ส่วนที่เสียนั้น โดยส่วนใหญ่ ก็ตัวคอล์ย จุดระเบิดแหละครับ คอล์ย ลูก ละไม่เกิน 2100 บาทครับ ของแท้

7. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    คอยล์เดิมมือสองมีขาย PM มาครับ แบ่งๆไปใช้

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ใช่ตอนที่ ผมให้ยืมจานจ่ายไปลองสับดูหรือเปล่าครับ

9. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    ตามที่พี่กุ้งกับพี่เอ็กซ์บอกเลยครับ เคยมาละ สุดท้ายเปลี่ยนทั้งลูกคับ

10. ลองดูครับ ไม่ลองไม่รู้ ถ้าอยากลองว่าเป็นอะไร ก็ติดต่อผมกับน้ากาญจน์ตามข้างบนมาก็แล้วกัน ลองใส่ดูก่อนได้ ไม่หายไม่คิดตังค์

11. classic_lover

classic_lover New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆๆทุกท่านมากครับ อยากไปยืมของพี่ท่านลองเหมือนกัน แต่ผมอยู่ จ.ราชบุรี

ว่าจะเปลี่ยนทั้งลูกเลย เดี่ยวลองไปหาตามเชียงกงแถวบ้านก่อน ถ้าไม่มี คงต้องอาศัยสมาชิก ทุกๆๆท่านด้วย นะครับ

ได้ผลอย่างไร แล้วจะมาโพสบอกครับ

12. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ถ้าเป็นที่คอล์ย และจะยังไม่เปลี่ยนเป็นคอล์ยแยก มีอยู่อันนึงค่ะ มาเอาไปได้เลย ไม่คิดตังค์ค่ะ

13. classic_lover

4
    0
    0
    น่าสนเหมือนกัน อยู่แถวไหนครับ

14. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ใส่คอล์ยแยกไปเลยครับ เอาแบบโรตารี่ก็พอ

15. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ใช่ครับพี่หน่อย ขอบคุณอีกครั้งครับ

16. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ลาดพร้าวครับ 081-984-1617

17. classic_lover

4
    0
    0
    มารายงานผล ลองวิ่งหาอะไหล่เชียงกง หาจานจ่ายทั้งตัวให้เหมือนของเดิมหายากมาก เพราะของเก่ายุ่น ขาไม่ตรงบ้างปลั๊กไม่ตรงบ้าง
    มาเจออยู่ร้านนึง เขาบอกใช้จานจ่ายเดิม แต่เปลี่ยนใส้ในใหม่ 2000 บาท เลยลองร้านนี้ ไปหาเมื่อวานเขาทำไม่ทันเลยไปเอามาวันนี้ นำมาใส่เข้าไปใช้งานได้ปกติครับ
    ขอบคุณทุกๆๆท่านที่ช่วยชี้แนะ

สอบถามเพิ่มเติมวิธีการตั้งไ หมุนไปทางไหนไฟอ่อนครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไร ว่าตั้งไฟพอดี

18. onepiece_04

onepiece_04 New Member Member

99
    12
    0
    รถเป็นปกติแล้วดีใจด้วยครับ :D

19. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แบบนี้ ต้องใช้ timing light ยิงดูครับ ร้านทำเครื่องส่วนใหญ่เค้จะมีใช้กันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้