เตือนภัย! ชาว Rcweb เวลาขายของ ระวังลูกค้าคนนี้ ประเภทนี้ ให้ดีนะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MR.Runabout, 23 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MR.Runabout

MR.Runabout Member Member

84
    11
    8
    สืบเนื่องจากกระทู้นี้ - http://racingweb.net/forum/showthread.php/783823

ผมเองก็ขายของของผมปกติ ขายของเล็กน้อยๆ ใครสั่งซื้อมาก็ดำเนินการส่งให้ ไม่เคยตุกติก เป็นที่เชื่อถือของลูกค้าใน Rcweb มายาวนานถึง 6 ปีกว่าๆ

ในกระทู้มีน้องคนนึงก็โพสเข้ามาสั่งของ โพสทิ้งไว้ให้ผมติดต่อกลับ พอผมติดต่อกลับไปก็คุยกันถึงเรื่องส่งของ
    ซึ่งเค้าบอกให้ผมส่งไปทาง พกง. ผมเองก็ไม่ค่อยอยากที่จะใช้บริการ พกง.นัก เนื่องจากค่าบริการค่อนข้างแพง (เริ่มต้นที่ 70 บาท)
    และมีความเสี่ยงเวลาลูกค้าแกล้ง สั่งของแล้วไม่มาเอาเหมือนลูกค้าหลายๆรายที่โดนมา

ผมเองก็ดำเนินการส่งสินค้าเมื่อวันที่ 27/7/54 ตามที่โทรศัพท์สัญญากับน้องเค้าไว้ พอหลังจากนั้นผ่านไป 1 อาทิตย์
    ผมก็โทรไปถามว่าได้รับของหรือยัง น้องเค้าบอกว่าได้รับแล้ว ผมก็คิดว่าตัว ธน. (ธนานัติ) ที่ไปรษณีย์นครสวรรค์คงจะดำเนินการส่งมาถึงมืออีกไม่กี่วัน
    รอประมาณ 2 อาทิตย์ก็เงียบ ไม่มี ธน. มาซะที ผมเลยโทรไปถาม น้องเค้าก็บอกอยู่คนละบ้าน ให้แม่ไปรับของที่ไปรษณีย์แล้ว ทั้งๆที่เจ้าตัวไปรับของวันเสาร์ก็ได้ แต่ไม่ไป
    ผมเองก็ไม่ได้เอะใจอะไร ผ่านไป 1 อาทิตย์ ธน. ไม่มาถึงผมซะที ผมเลยโทรศัพท์ไปที่ไปรษณีย์นครสวรรค์ เค้าก็บอกว่าออกใบแจ้งให้แล้ว
    แต่ไม่มีคนมารับของ ครบ 15 วันเลยตีพัสดุกลับกรุงเทพฯแล้ว เท่านี้ล่ะ ผมก็รู้สึกเสียอารมณ์มากเลย ตั้งแต่ขายของมา

โทรไปหาน้องเค้าก็บอก เดี๋ยวจะรีบโอนเงินให้ ผมก็ PM ส่งเลขบัญชีไปให้ ผ่านมาอีก 3-4 วัน ผมโทรไปอีก เค้าก็บอกว่าโอนเงินเมื่อไหร่แล้วเดี๋ยวติดต่อกลับไปนี่
    ผ่านมาเกือบ 10 วัน เงินค่าของ+ค่า พกง. ของผมก็ไม่มีโอนให้ ไม่มี วันนี้ผมโทรไปหาน้องเค้าอีก 3-4 ครั้ง ก็ไม่มีคนรับสาย หรือโทรติดต่อกลับมา
    วันนี้ผมเลยไปรับของที่ไปรษณีย์กลับมา ยังต้องเสียค่ารับของอีก 10 บาท ผมรู้สึกเสียอารมณ์มากเลย เงินก็ไม่ได้ เสียเงินฟรี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กันยายน 2011
  2. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ไม่น่าเลย เสียเครดิตกันปล่าวๆ มีเหตุผลอะไรก็น่าจะคุยกันดีดี

ยังไงขอให้เคลียร์กันลงตัวนะคับ รออีกฝ่ายมาชี้แจงคับ

3. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ผมเคยโดนเหมือนกันครับ แต่อาการหนักกว่าเป็นน้ำมันเครื่อง

ส่งไปแล้วมันก็ไม่รับ ตอนส่งก็บอกว่าเอา รีบใช้ EMS ด้วย

ส่งของแล้วหายไปเป็นเดือน สุดท้ายก็ตีกลับ เพราะไม่มีคนรับ โดนค่าส่งไปกลับ หลายร้อย เพราะขาไปเป็น EMS

ตอนนี้เป็นพ่อค้า กฎคือ จะไม่ส่ง พกง.ให้โดยเด็ดขาด เพราะนอกจากคนซื้อจะเปลี่ยนใจกลางอากาศง่ายๆแล้ว มันยังไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลย
    ได้แต่หวังว่าคนพรรค์นี้จะโดย ก้อนอิฐส่ง พกง. เข้าซักวัน

4. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    พกง. นี่ไม่ส่งเด็ดขาด

คิดง่ายๆ ขายของ ถ้าไม่โอนเงินมา ก็ไม่ส่ง เรามีตัวตน ค้าขายมานาน หลายคนรู้จัก เรามีเครดิต ไม่ต้องกลัวอะไร

5. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับสู้ต่อไป

6. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    เหอๆๆๆ โอนเงินก่อน แหล่มสุดครับบบบบ

7. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เคยแต่ของถึงแต่ไม่ได้เงิน เงิน 3 พัน 3เดือน กว่าจะตามได้ ทุกวันนี้ยังเหลืออีก 1500 เข็ดเลย คราวนี้เงินมาของไปดีกว่าง่ายดี

8. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    น่าจะโอนเงินมาก่อนค่อยส่งของจะดีกว่านะครับ

9. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    เห็นน้องคนนี้ในเฟสบุคเหมือนเป็นพ่อค้านะครับเห็นขายล้อขายของแต่ง
    แต่ไม่รุว่าขายจริงหรือเปล่า

10. Cayman

Cayman New Member Member

45
    0
    0
    ผมยังเคยเจอกรณีแบบนี้เลยครับ เราก็เข้าใจเค้าคนซื้อก็กลัวโอนเงินมาแล้วจะไม่ส่ง คนขายก็อยากขาย ส่งพัศดุเก็บเงินปลายทางไปให้ เพื่อความสบายใจทั้ง 2 ฝ่าย ได้เงินช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร แต่ไม่มารับของนี่สิเสียอารมณ์จริง ๆ 5555+

11. ไม่เคยส่งทาง ไปสนีเลยคับ ช้ามาก 1อาทิตย์ฟ่าๆกว่าจะได้ของ ส่งรถทัวจบข่าว

12. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    นัดเจอกันได้ก็จะนัดเจอ สบายใจทั้งคนซื้อ และคนขาย

13. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    น่าเห็นใจมากเลยครับ

14. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    ผมหนักกว่าครับ 16000 จ่าย 8000 ที่เหลือตามมาครึ่งปียังไม่ได้สักบาท

ตามจนผมอายแทน รถดัง ทีมดัง เชื่อไม่ได้เลยครับสมัยนี้

15. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    คุยกันได้ ก็ดีไปครับ

16. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    โอ้ววว ไปถึงนครสวรรค์เชียว

17. G-SPEC

G-SPEC New Member Member

24
    0
    0
    :teeth:

18. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    ผมก็ส่ง พกง บ่อยนะ จึงอยากแชร์ความคิดเห็นครับ

สมมุติค่าสินค้า 5000 แล้วตกลงกันส่งแบบพกง เพื่อสบายใจทั้ง2ฝ่าย

เราผู้ขายควรให้เค้าโอนเงินค่าส่ง(กะเอา)+ค่ามัดจำว่าจะไปรับของแน่นอนมาให้ก่อน อาจเป็นเงิน ซัก800

เผื่อกันเค้าเปลี่ยนใจกลางอากาศ เราก็ยังได้ค่าส่งอยู่ ไม่เสียหาย(แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราต้องมีประวัติการซื้อขายที่ดีต่อเนื่องด้วย ผู้ขายถึงจะยอม)

ส่วนเงินที่เหลือก็รอตอนตอบกลับ โดยการระบุจำนวนเงิน ในใบ พกง ยังไม่ต้องเขียน ให้นำไปชั่งก่อนเช่นได้ค่าส่งรวมแล้ว 400
    เราก็จ่ายค่าส่งรวมตอนนั้นเลย แล้วระบุค่าของในใบ พกง เป็น 4200 บาทแทน

หากแม้เขาเปลี่ยนใจนาทีสุดท้าย ของตีกลับเราก็ยังไม่เสียหายครับ

อาจเป็นเพียงส่วนหนึ่งในความคิดผม แต่ถ้าส่งแบบ พกง ผมจะใช้แบบนี้ตลอดครับ

ถ้าจะให้ส่งแบบ พกง แล้วไม่เอาแบบนี้ก็ขอบายครับ ของตีกลับไม่คุ้มแน่ เสียเวลา เสียอารมณ์ เสียโอกาสในการขายครับ

19. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    อืมครับ หลากหลายปัจจัย ก็ถือเป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับสำหรับท่านที่ค้าขายครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ ค้าขายของครับ สู้ชีวิตกันต่อ

20. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ผมไม่ส่ง พกง. นานแล้วครับ เคยเจอแแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกันคือไม่มารับของแล้วของก็ตีกลับมาหาเรา เสียเงิน เสียเวลา เสียโอกาสในการขาย เพราะการส่ง พกง. ต้องรอProcess ทั้งกระบวนการราวๆ 20-25 วัน(ถ้ากรณีไม่มีคนไปรับของ) บางทีของชิ้นนั้นเป็นของหายาก คนขายมีอยู่ที่ตัวชิ้นเดียวก็เท่ากับเสียโอกาสในการขายไปเกือบๆเดือน

หลังๆนี่ถ้าไม่โอนเงินมาผมก็ไม่ส่ง พกง. อะครับ ถึงแม้จะรู้ว่าลูกค้าไม่สบายใจก็ตาม ผมจะแนะนำให้ลูกค้าเอาเบอร์โทรผมไปเช็คใน google ดูก็ได้ว่ามีประวัติไม่ดีหรือเปล่า ขายของมาหลายปีแล้วไม่เคยมีปัญหาเลย

21. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    แล้วไอ้พวกที่บอกว่าเอาแน่บอกให่มัดจำก็ไม่มัดจำบอกว่ามาเอาแน่พอเอาเข้าจริงๆๆไม่มาเอาติต่อไปก็ไม่ยอมรับโทรศัพท์
    เราก็เสียโอกาศในการขายคนอื่น

22. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    เฮ้อ คนประเภทนี้ไม่หมดซะที เอาใจช่วยครับ

23. PWK_MetalSheet

PWK_MetalSheet New Member Member

19
    0
    0
    ได้ฟังเรื่องแบบนี้แล้วรู้สึกแย่ครับ ไม่รู้ว่าเค้าจะทำไปเพื่ออะไร เราคนค้าขายก็อยากขายของ แต่คนซื้อแบบนี้ ไม่น่าจะมาทำกันเลย เสียเงินเสียทอง เสียเวลา ที่สำคัญเสียความรู้สึก!

24. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ถ้าผมขายแบบ พกง. ผมใช้วิธีให้โอนมัดจำมาก่อน 50% แล้วถึงจะส่งให้ครับ อย่างน้อยก็ได้ทุนคืนมาก่อนแล้ว ไม่เจ็บตัว ไม่เจ็บใจ
    โอนไปครึ่งนึงเขาก็ต้องอยากได้ของเร็ว เขาคงไม่กล้าทิ้งเงินแน่

ถ้าเก็บเงินปลายทาง 100% มันเสี่ยงเกินไป ไม่แนะนำ ปฏิเสธได้ก็ปฏิเสธไป

25. MR.Runabout

MR.Runabout Member Member

84
    11
    8

ตั้งแต่ผมขายของมา ในกรณีที่ลูกค้าต้องการให้ส่งเป็นแบบ พกง. ทั้งหมดบ้านอยู่ต่างจังหวัดไกลจากตัวเมือง
    อยู่กลางป่าก็มี ลูกค้าเลยไม่สะดวกที่จะไปธนาคารโอนเงินมาให้ก่อนแน่ๆ ผมเองก็อยากบริการลูกค้าเต็มที่ ส่งของให้ไปก่อน
    ได้เงินทีหลังก็ไม่เป็นไร คิดซะว่าเราบริการ อำนวยความสะดวกให้ลูกค้าก่อนน่ะครับ
    อีกอย่าง ค่าธรรมเนียม พกง. นั้นแพงกว่าค่าธรรมเนียมโอนเงินซะอีก แต่ลูกค้าที่ผมส่ง พกง.ให้ ก็มีแทบนับรายได้ครับ

น้องเค้าโทรมาขอโทษผม กับแจ้งให้ผมทราบเมื่อเดือนก่อน บอกจะโอนเงินให้ แต่ก็เงียบหายไปเลย
    ตั้งแต่วันนั้น ผมเองก็เบื่อตามแล้ว คำพูดเด็กบางที ก็เชื่อถือไม่ได้ครับ :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้