ใส่เกียร์ D แล้ว......บรื้นนนนน..........รถไม่วิ่ง (ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 19 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีเพิ่งได้รถมาครับ....ท้ายแยก ปี 2000 เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ไหล....เหยียบคันเร่งแล้วก็ไม่วิ่ง
    แต่เกียร์อื่นไม่มีปัญหานะครับ เกียร์ 1 - 2 วิ่งได้ ถอยหลังได้ แต่ D ไม่วิ่ง

ผมเลยเหยียบคันเร่งซะมิดอยู่นานพอสมควร.....จู่ๆมันกระโดดออกตัวเลย......เหยียบเบรคแทบไม่ทัน
    แล้วมันก็วิ่งได้ปกติ......ติดไฟแดง ใส่ N พอไฟเขียวใส่ D ก็วิ่งได้
    แต่พอจอดไปเดินเล่นในห้างสัก 1 ช.ม. มันเป็นอีก ใส่ D ไม่วิ่งอีกละ.....สูตรเดิม....เหยียบคันเร่ง...บรื้นนนน
    กระโดดดึงเลย........ตกลงไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรกันแน่.......มันอันตรายมากตอนที่อยู่ๆมันก็ออกตัวเนี่ยกลัวว่าจะไปชนคนที่เดินมาพอดี

รบกวนผู้รู้ หรือผู้ที่มีประสบการเช่นผมช่วยตอบทีว่ามันเกิดอะไรขึ้น......เกิดจากอะไร...แล้วแก้ไขยังไงกันครับ

(ปล. น้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนแล้ว)

รบกวนช่วยผมทีนะครับ......ขอบคุณครับ

1. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อาการแบบนี้้ เกียร์ จะพังแล้วครับ เครื่องเย็น ไม่วิ่ง ต้องใส่ 2 1 ถึงจะออกตัวได้ ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่แล้ว ไม่หาย ยกเกียร์ใหม่ได้เลย ลูกละไม่เกิน 4-5 พัน ค่าแรงอีกไม่เกิน 2000 รวมของเหลว

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เกียร์พังคร๊าบ หาเปลี่ยนได้เลยคับ อย่าปล่อยไว้ อันตรายนะคับ

3. mamojang

mamojang New Member Member

51
    2
    0
    สงสัย เกียร์ จะ หมด อายุ ไข ซะ แล้ว คับ....

4. ว้า........ถ้าเสียจริงสงสัยจะเสียเงินอีกละ.......แต่ว่าผมให้ช่างเค้าดู ช่างบอกว่าเกียร์มีรองรอยการทำมาแล้ว

เช็คดูก็ไม่มีส่วนใหนเสีย.......แต่ผมจะให้เขามาดูอีกที........สาธุ ขออย่าได้เสียเลย

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ..........แต่คงต้องให้ช่างดูอีกทีละครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ลองดูคับ ถ้าไม่ได้เสียตรงเกียร์ ก็ถือว่าโชคดีไปคร๊าบ

6. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    เพิ่มเติมครับ ถ้ากรณีต้องเปลี่ยนเกียร์ใหม่ และต้องการเกียร์ธรรมดา รู้สึกว่าเกียร์ธรรมดา GA15 ทดเบอร์เดียวกันทั้งห้าเกียร์กับเครื่อง E13 ครับ จำได้ว่าเคยอ่านผ่านๆในบอร์ดนี้ ถ้าหาไม่ได้ เอาของE13มาใส่ได้ครับ

ขอบคุณครับ.........คงต้องรอลุ้นต่อไป ว่าหมู่ หรือจ่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้