ขอระบายหน่อยเถอะครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 23 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    เข้าร้านแอร์ร้านหนึ่ง ผมบอกเค้าว่าพัดลมไม่ทำงาน แต่ถ้าขับรถที่ถนนว่างๆ แล้วลองเปิดคอมแอร์ก็เย็นปกติ ผมคิดในใจว่าก็น่าจะมาจากพัดลมนะ
    พอเข้าอู่ไปเค้าก็รื้อโน่นนี้ เช็คโน่นนี่ คุยกันปกติดี สุดท้ายถอดมอเตอร์พัดลมออกมาบอกว่าพัดลมเสีย ผมก็บอกว่าเท่าไร เค้าก็ตอบมาว่า 2500 ค่าแรงอีก 1000
    ผมก็เลยตอบว่า ผมเคยเปลี่ยนนะ ของใหม่แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร 800 บาท เค้าก็เลยบอกว่าอันนั้นของมือสองมาบิ้ว ผมก็ถามต่อว่า ของมือหนึ่งราคาถูกกว่า 2500 ไม่มีเหรอ
    เพราะเคยเห็นหน้าเว็ปขายมือสองอยู่ 500 ราคามันต่างกันเกินไป เค้าก็บอกว่าให้ไปเอามือสองมาละกันงั้น ได้มาแล้วค่อยเอามาใส่ ผมก็ขับแบบไม่มีแอร์ออกมา
    พอดีเจอร้านอะไหล่แอร่เลยเข้าไปถามดู ได้ราคามา 1000 บาท ของมือหนึ่ง ก็เลยซื้อแล้วขับกลับเข้าร้าน ให้เค้าใส่ให้ แล้วก็บอกว่าผมซื้อมา 1000 เอง เค้าก็ไม่พูดอะไรรีบใส่
    ต่อท่อ ไม่แว็คระบบ ต่อท่อน้ำยา ปล่อยน้ำยาเบิ้ลเครื่อง สามครั้ง แล้วปิดถังน้ำยา ผมก็เลยถามว่าไม่ต้องแว็คเหรอ เค้าก็ไม่ตอบ ผมก็เอามือจับที่สายด้ายเย็นดู ผมก็บอกว่าแบบนี้
    น้ำยามันจะเต็มระบบเหรอ แว็คให้ก่อนดิ เค้าก็ตอบว่า เครื่องแว็คเสีย ผมก็บอกว่างั้นตังไม่จ่ายนะ รอแว็คได้เติมน้ำยาใหม่ค่อยจ่าย เค้าก็ตอบมาว่า ทำไงก็ไม่เย็น ถึงขั้นนี้งงละครับ
    แล้วก็บอกว่าเอามา 600 จาก 1000 ผมก็บอกว่าแบบนี้ไม่ได้ เพราะผมก็ต้องไปจ้างแว็คร้านอื่นเติมน้ำยาใหม่อีกรอบ เหมือนเสียสองต่อ ผมเลยบอกว่าให้ 300 พอ
    เค้าก็ไล่ผมออกจากอู่บอกว่า ไม่เอาละ ถือว่าทำบุญ ตอนแรกว่าจะเดินเอาตังไปให้เด็กที่ทำ 300 พอกำลังจะเดินไป เค้าบอกว่าไปเถอะไป ก็เลยขับออกมา
    ขอบคุณครับ ที่มีพี้นที่ให้ระบาย หรือผิดที่ผมรู้ว่าจะโดนฟัน

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ดีสิครับ ไม่ต้องเสียตัง ไม่ต้องคิดมากครับ แต่ไม่แน่ใจว่า เราไม่ได้ปล่อยน้ำยาออกหมดซึ่งในระบบมันมีแรงดันอยู่จะต้อง vaccuum หรือเปล่า
    แค่เติมน้ำยาให้เต็มได้ระดับแรงดัน ก็น่าจะ โอเค รอผู้เชียวชาญด้านแอร์มาตอบครับ

3. oxtopuss

oxtopuss New Member Member

182
    3
    0
    เพิ่งรู้ว่าเปลี่ยนแค่พัดลม มันวุ่นวายขนาดนี้นะเนี่ย -___-''

4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่มาเล่าให้ฟังคับ
    ถ้าจะให้ดีระบุร้านเลยครับ เพื่อนๆพี่ๆจะได้ไม่ตามไปโดนฟัน

5. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    ชี้เป้าเลยคับ อิอิ

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    การแว๊คมีไว้เพื่อตรวจเช็ครอยรั่วเท่านั้นครับ ซึ่งจริงๆมันก็ควรทำทุกครั้ง ก่อนที่จะเติมน้ำยาแอร์ แต่ผมงงครับ พัดลมเสียนี่ต้องเติมน้ำยาแอร์กันใหม่เลยเหรอครับ

ปล. แต่พัดลมแอร์ 2500 ค่าแรง 1000 นี่มันมหาโหดเลยนะครับ

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แม่ง กะจะฟัน แล้วยังมีหน้ามาทำแบบนี้อีก

8. B02

B02 New Member Member

72
    1
    0
    เข้ามางงอีกคน พัดลมพัง ทำไมต้องไปยุ่งกับระบบแอร์

รู้สึกผมจะเคยเปลี่ยน 1000บาท รวมค่าแรง ครับ แปปเดียวก็เสร็จ

9. เปลี่ยนแค่พัดลม แล้วปยุ่งอะไรกับท่อน้ำยาแอร์ล่ะ...งง
    แต่ดีแล้วครับ ที่กล้าพูด ไม่งั้นโดนฟันแหลกแน่นอน

10. DaiSy_14

731
    4
    0
    ร้านไม่ได้ใหญ่โตอะไรหรอกครับ แต่รุ่นพี่เคยแนะนำไป เพราะเจ้าของร้าน เคยเป็นลูกน้องเก่าของพ่อรุ่นพี่ ครั้งก่อนรุ่นพี่ไปด้วย เค้าก็ทำดี ราคาไม่แพง เปลี่ยนคอมมือสองในอู่ให้ + ค่าน้ำยา + ค่าแรง เอาผม 2000
    แต่รอบนี้ผมเข้าไปคนเดียวครับ เกือบโดน ครับ
    อ่อ ร้านอยู่ในพุทธมณฑล สาย 3 ครับ จำแยกไม่ได้ แต่ถ้าเข้าจากเพชรเกษม ประมาณไฟแดงที่ 3 เลี้ยวขวา 100 เมตรอยู่ ขวามือ
    ขอบคุณทุกคนนะครับ

11. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    เปลี่ยนพัดลมอย่างเดียวไม่ต้องแวคครับ แต่ทีหลังถ้าเจอคนแบบนี้อย่าไปยุ่งกะมันอีกเลยครับเปลี่ยนร้านเลย ดีนะไม่ลงไม้ลงมือกันน่ะ

12. DaiSy_14

731
    4
    0
    เค้าปล่อยน้ำยาออกด้วยอะครับ แล้วถอดออกมาทั้งแผงคอยร้อน แล้วค่อยมาแกะพัดลมออก ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไม หรือมันติดท่อที่ต่ออยู่ด้านบนคอยร้อน แต่ประเด็นมันไม่ใช่เรื่องนี้หรอกครับ ถ้างานดี ราคาแรงหน่อยผมก็ยอมจ่าย
    ส่วนเรื่องลงไม่ลงมือเกือบไปเหมือนกันครับ เพราะพอมีปัญหา ก็เดินไปบอกเด็กอู่ เหมือนเป็นเด็กฝึกงาน ผมว่ากะให้เด็กมาเล่นผม แต่ผมว่าเด็กมันก็คงรู้ ว่าอะไรเป็นอะไร มันก็เลยนิ่งๆ ไม่สนใจ

13. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ถ้าถอดออกมาขนาดนั้น ก็คงต้องแวคอากาศจากระบบให้หมด

จากนั้นจึงเติมน้ำยาเข้าสู่ระบบใหม่ ไหน ๆ ก็รื้ออกมาขนาดนี้ ลองเช็คน้ำมันคอมไปทีเดียวเลย

14. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    เห็นด้วยครับ เพราะส่วนใหญ่คงไม่กล้าพูดกันผมก็ด้วย แต่คงออกจากร้านมัน
    ตั้งแต่มันบอกราคาแล้วครับ

15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    กล้าพูดอย่าไปยอมช่างดีแล้วครับ ช่างสุดยอดจริงๆ

16. มั่วกันใหญ่แล้ว พัดลมแอร์เสียก็เปลี่ยนแค่พัดลมสิ มารื้อระบบแอร์ทั้งระบบแบบนี้มันกะจะฟันกันชัดๆ
    รถผมรื้อระบบแอร์ทั้งระบบเมื่อ 2 ปีที่แล้วพร้อมเปลี่ยนคอมแอร์มือสองเพราะมันเจ๊งทั้งระบบ จ่ายไป
    เก้าพันกว่าบาทร่วมหมื่น ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ แต่คอมมือสองที่เปลี่ยนใส่เริ่มออกอาการไม่ดีอีกแล้วตอนนี้
    คงต้องเสียเงินอีกแล้วกู/SIZE]

17. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ถ้าคนไม่มีความรู้ทางด้านนี้ อาจจะหัวแบะออกมาได้เลยนะเนี่ย -*-

18. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    เมื่อสองปีที่แล้วเกือบโดนเหมือนกันครับ เวลาเปิดแอร์ได้สักพักคอมแอร์มันจะตัดไปตัดมาอยู่นั่นหล่ะ
    ก้อเลยเอาเข้าร้านแถวคลองห้า พี่แกส่องไปส่องมา ก้อดูแต่ตานั่นหล่ะครับ แล้วบอกคอมพังต้องเปลี่ยนยกลูก (เทพมากนั่งทางในเช็คอาการ)
    สนนราคาคอมบิ้ว 3000 ไม่รวมค่าแรง + แว๊คน้ำยาใหม่ (นึกในใจซื้อมือสองในเว็ป 2000-2500 เหลือ ๆ)

ผมเลยไม่ทำ ออกมาแล้วไปคุยกะน้องที่รู้จักว่าคอมแอร์มีปัญหา น้องเลยแนะนำให้ไปร้านที่รู้จักกะพ่อเค้า แถวถนนซ่อมสร้าง ปทุม
    ไปถึง ช่างที่ร้านก้อเปิดแอร์พอพัดลมทำงาน เค้าเอาน้ำราดตรงหน้าแผงคอยร้อน แล้วบอกว่าพัดลมไม่มีกำลังแล้ว
    จากนั้นแกก้อถอดพัดลมออก ละขี่มอไซด์หายไปแป๊บนึงกลับมาพร้อมพัดลมมือสอง
    ใส่เสร็จลองเปิดแอร์ แรงลมต่างกันฟ้ากับเหว เบ็ดเสร็จโดนไป ทั้งค่าพัดลม + ค่าแรง + แว๊คน้ำยา 1,100 บาท เอ็มร้อยอีก 1 ขวด
    เย็นสบายจนบัดนี้

19. DaiSy_14

731
    4
    0
    ตอนนี้เปิดก็เย็นๆ นะครับ อย่างนี้ต้องไปแว็คใหม่ เติมน้ำยาใหม่รึเปล่าครับ แล้ว สนนราคา แว็คกับเติมน้ำยาอยู่ที่เท่าไรครับ

20. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    พัดลมเสียถึงขนาดต้องปล่อยน้ำยา มันกะฟันกันชัดๆ แล้วจะมาบอกว่าทำบุญ ไม่ไหวครับ ร้านแบบนี้แย่มากๆ
    ค่าแรงแว๊คเติมน้ำยา ไม่น่าเกินพันหรอกครับผม ยังไงบอกช่างอย่าลืมเช็คน้ำมันคอมแอร์นะครับ

21. DaiSy_14

731
    4
    0
    ขอบคุณครับผม สมาชิกทุกคน ถ้าไม่มีพื้นที่ตรงนี้ผมก็คงยังลองผิดลองถูกต่อไป

22. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    สรุป ผมว่าเขาคงจะแกล้งไม่ให้แอร์เย็นแล้วก็ต้องไปเสียตังทำต่ออีก ต้องไปแว็คแล้วก็เติมใหม่ เลยไม่คิดเงิน
    เป็นประสบการณ์น่ะครับ คราวหลังต้องถามก่อนทำ ให้วิเคราะห์ดูก่อน ลองสักร้านสองร้าน ถ้าแพงเกินไปก็บอกยังไม่ทำดีกว่า
    ถ้ารื้อก่อนก็จะแนวนี้แหละครับ แต่ถ้าไม่รู้สาเหตุ ก็ต้องประเมินจากหลายๆ ร้านก่อนลงมือ
    บางทีช่างเคยชินกับการฟันคนอื่นมาง่ายๆ น่ะครับ พอเจอคนรู้ราคา เลยหงุดหงิด ไม่อยากทำให้
    ผมก็เคยเจอเหมือนกันนะ เข้าไปบอกแอร์ไม่เย็นจะถอดคอมแอร์เลย ก็เลยเบรคไว้ก่อน ยังไม่ทำ เขา ก็เลยขอค่าตรวจเช็ค
    ยังไม่ได้ทำอะไรเลยแค่คุยเฉยๆ สุดยอดจริงๆ ครับ สุดท้ายเป็นปัญหาที่ expansion valve(ตัวฉีดน้ำยา) ตัน
    แรงดันน้ำยาเลยสูงเกิน แล้ว blow ออกทาง relief valve ของคอม เสียงดังปู้ดๆ ทำให้น้ำยาพร่องแอร์ก็เลยไม่เย็นน่ะครับ

ก๊อบปี้เขามาน่ะครับ
    ) . . แว๊กฯ . ระบบน้ำยา(ท่อน้ำยา) ให้เป็นสูญญากาศ . การแว๊กฯ ให้ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. หรืออย่างน้อยที่สุด ก็น่าจะให้เกิน ครึ่ง ชม. ขึ้นไป เพื่อให้ระบบฯ เป็นสูญญากาศจริงๆ . . . แต่ถ้าเป็นการเติมน้ำยาเพิ่ม ก็ไม่จำเป็นต้อง แว๊กฯ แค่ไล่ลม แล้วก็เติมน้ำยาเพิ่มเข้าไปได้เลย
    2 ) . . ไล่ลมออกจากสายอ่อนให้ดี(ใช้น้ำยาในถังไล่) แล้วปล่อยน้ำยาเข้าไปในระบบฯ อย่างช้าๆ . จนกระทั่งน้ำยาไม่เข้าแล้ว
    3 ) . . ติดเครื่องยนต์
    3.1 ) . . สำหรับน้ำยา R 12 : เร่งเครื่องที่ 2,000 รอบ/นาที
    3.2 ) . . สำหรับน้ำยา R 134 a : เร่งเครื่องที่ 1,500 รอบ/นาที
    3.3 ) . . เร่งพัดลมให้แรงสุด . . เร่งความเย็นให้เย็นสุด . . เปิดประตูรถออกทั้งหมด
    4 ) . . เติมน้ำยาเข้าไป จนกระทั่งได้ความดันตามต้องการ
    4.1 ) . . น้ำยา R 12 : ด้าน LOW . 21 - 28 ปอนด์/ตร.น. . ด้าน HIGH . 206 - 213 ปอนด์/ตร.น.
    4.2 ) . . น้ำยา R 134a : ด้าน LOW 21 - 36 ปอนด์/ตร.น. . ด้าน HIGH . 199 - 228 ปอนด์/ตร.น.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2011
  23. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    เวรกำพัดลมเสีย แต่ไปถอดแผงคอล์ยร้อน ถอดทำไม ไม่เข้าใจ ช่างรื้อแล้วเนี่ย ไม่ใช่ช่างแอร์หรอก!!!!

24. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    แว๊ค + เติมน้ำยาประมาณ 700 ประมาณนี้ครับ

ช่างแบบนี้ไม่ไหวครับ แค่น็อต 4 ตัว กับที่คานหน้าอีก 2 ตัว ปลั๊กอีก 2 ตัว ถึงกับต้องรื้อแผง....ทำให้เราเสียตังค์โดยใช้เหตุ

เรื่องแอร์ถ้าเจอร้านไม่ดีก็จบยากแถมบางทีบานอีกด้วย

ขอเอาใจช่วยนะครับ

25. การแว๊ค เป็นการเอาน้ำออกจากระบบครับ น้ำเป็นอันตรายต่อลิ้นคอมครับ เพราะในอากาสมีน้ำผสมอยู่
    การแว็คต้องทำให้เป็นศูนย์อากาศ ที่ความดัน -30 psi (เพราะน้ำจะระเหยเป็นไอที่ ความดันนี้ ที่อุณหภูมิห้อง )และทิ้งไว้อย่างน้อย 30 นาที
    ถ้าไม่สามารถทำได้ - 30 psi อาจเป็นไปได้ว่าระบบรั่ว การแว็คสามารถเช้ครั่วได้ เป็นอีกหนึ่งประโยชน์
    ถ้าปล่อยน้ำยาออกหมดต้องแว๊คครับ เพื่อป้องกันน้ำเข้าระบบ
    ถ้ามีน้ำในระบบ แอร์จะยังเย็นปกติครับ แต่จะมีผลกับคอมเพรสเซอร์ อายุการใช้งานจะสั้นลง

26. DaiSy_14

731
    4
    0
    ขอบคุณครับผม

27. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ขอระบายด้วยคน
    ทั้งเมื่อก่อนจนถึงปัจจุบัน เวลาไปทำแอร์ผมจะถามราคาก่อนคราวๆจะได้เตรือมเงินถูก ช่างก้จะบ่นเสียงดังๆ ว่า ค่าน้ำยา500 + ค่าแรง 300-500+ค่าอุปกรณ์นิดหน่อย คิดในใจ บอกมา 2000-2500 บาท มาได้ไง ผมก้ไม่ได้ตกเลขนะ แล้วที่เกินมาค่าอะไร

เคยงงกันใหม่ ผมบวกยังไงก็ได้1000-1500 มันมาได้ไง ตั้ง2000-2500 แต่ก็ทำเพราะยังได้รถมาใหม่ๆไม่รู้เรื่อง อาการแค่เย็นแต่เย้นไม่มากเที่ยงแดดแรงๆไม่เย้น เลยเข้าไปทำช่างก็บอกว่าน้ำยาหมดให้เติมบวกเช็ครั่ว

ก็อย่างที่บอกช่างบ่นไปบ่นมาบอก 2000-2500 ไม่ได้รื่อหรือล้างตู้เลย งง โดนไปใช่ว่าจะเย็นเติมน้ำยาเสร็จเอาน้ำมาฉีดที่รั่งผึ้งเปิดแอร์บอกเรามาดูมันก็เย้นนะแต่เราก็บอกไปว่ามันก็เย้นกว่าเดิมนิดเดี่ยวเอง

แต่ก็ไม่มีผลอะไรช่างก็แค่ฟังโดนไป2500...แถมบอกว่าถ้าไม่เย็นก็เข้ามาทำใหม่ งงกันมั้ย ก็บอกไปแล้วว่ามันไม่เย้น แล้วทำไมไม่ทำให้ดีเลยละ...ขับสักอาทิตย์ทนไม่ได้.กลับไปอีกรอบ ที่ร้านเดิมด้วย

ความไม่รู้....ช่างก็เปลียนไอกลมๆ ทรงกระบอกสีเงินๆให้ พร้อมเช้ครั้วเว็คน้ำยาใหม่ โดนไปอีก1500 ช่างบอกลดให้(แล้วทำไมมึงไม่ทำให้กูตั้งแต่ครั้งที่แล้ว ทำให้กูต้องโดนค่าแรงค่าน้ำยา อีกรอบ)

ถ้ามันจบก็ดี....ทนขับไปอีกสักเดือนสองเดื่อน เพราะเงินหมด เปลียนร้านอีก อันนี้พอทันช่างบ้าง แต่ก็โดนแนวๆเดิมอีก 1500-2000 1ปี ผมทำแอร์ไป 3-4 ครั้งอะ ซวยมั้ยละ

ทำไปทำมาแอร์รั่วที่แผงคอยล์ร้อน....ต้องไปทำอีกรอบ คราวนี้เหมือนพระมาโปรดเจอแผงคอยล์ร้อน+พัดลมในเวบเรานี้ละ500บาทเอง วื้อติดท้ายรถไปสักสองสามวันรอเงินเดือนออก
    เหมือนทำบุญมาเยอะ...แบบว่าแวะเล่นๆคุณรู้ใ ร้านเล็กๆ ข้างทาง ทำใหม่หมดรื้อตู้มาล้างเปลียนโอริงเว็คน้ำยาติดตั้งแผงคอยล์ร้อน....คุณรู้มั้ยว่าเท่าไหร 800 บาท ครับ เตรียมไป3500

แต่โดน ไปแค่ 800 บาท ทำมัยมันต่างกันฟ้ากับเหว แถมเย็นมากเขาเอาเข็มวัดอุณภูมิว่าวันที่ช่องลมได้ 10องศาได้ แค่นี้ก็สุดๆแล้ว แถมดึกๆต้องหลี่ลงสุดอะตอนเที่ยงๆก็แค่ปรับไปที่กลางๆเอง

ใช้มาตั้ง 2ปีครับ เย็นเจียบ นี้ถ้าพัดลมไม่เสียผมไม่ซนไปขันน็อตจะเปลียนพัดลมเองขันผิดตัว น็อตใกล็กันตรงตัวด้านหลังล่าง ขันผิดน้ำยารั้วหมด.....ก็คงไม่ต้องเสียเงินไปเติมใหม่แน่

ร้านอยู่แถวลาดพร้าว71 ขับเข้าจากด้านหลัง เกษตร นวมิทร์ ตอนนี้ผมมาอยู่กระบี่แล้ว ไม่รู้ว่าร้านเขาจะยังอยู่รึปิดไปยัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้