งานเข้า !!! น้ำมันเบรครั่ว ต้องเติม 3 วันครั้ง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunnyz, 28 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    งานเข้าผมแล้วครับ !!! น้ำมันเบรครั่ว(หรือป่าวไม่รู็) แต่ต้องเติม ทุก ๆ 3 วันครั้ง

มันมีโอกาสเป็นจากอะไรได้บ้างอ่ะครับ

ผ้าเบรคเพิ่งเปลี่ยนมาด้วยอ่ะครับ แต่ตอนเปลี่ยนผ้าเบรค ช่างบอกว่าจานเบรคบางแล้ว มันมี่ส่วนมั๊ยครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทีนะครับ :cry:

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ลูกยางรั่วหรือเปล่าครับ น้ำมันจะรั่วได้ ที่ปั๊มเบรค

3. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ลองดูที่ปั๊มบน กับปั๊มล่างครับ ว่ามีน้ำมันออกมารึป่าว

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    รีบเช็คโดยด่วนดีกว่า เรื่องเบรคสำคัญมากๆ

5. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    อันตราย อันตรายแก้ไขด่วน

6. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    น่าจะเป็นลูกยางปั๊มนะครับ ลองเช็คดูครับ ทั้ง4ล้อ
    โดยเฉพาะล้อหลัง เพราะดรัมเบรคครอบอยู่มองไม่เห็น

7. sunnyz

130
    0
    0
    ผมไปเดินดู ๆ มา ล้อหน้าขวา เหมือนมีน้ำมันอะไรไม่รู้ไหลออกมาอ่ะครับ เป็นคราบน้ำมันเต็มไปหมดเลย

มันเกิดจากอะไรอ่ะครับ

8. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    รีบเช็คด่วนเลยค้าบเรื่องเบรค

ปั๊มน่าจะรั่วอ่ะ

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    รีบแก้ นะครับ เพื่อความปลอดภัย
    และก็ น้ำมันเบรค ก็อันตราย ต่อสีล้อ และ สีรถนะ ถ้ากระเด็นออกมา

10. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคน่ะครับ ตอนผ้าเบรคบางลูกสูบมันยืดออกมา พอจะใส่ผ้าเบรคใหม่ที่มันหนา ก็ต้องดันลูกสูบกลับเข้าไปในคาลิปเปอร์ ทีนี้ถ้าที่ผิวลูกสูบช่วงที่อยู่แถวยางโอริงมันมีคราบสนิม ตามดหรือสิ่งสกปรก มันก็จะเข้าไปบาดโอริง(ยางชุดซ่อมคาลิปเปอร์เบรค)จนมีรอยทำให้น้ำมันเบรคมันไหลออกมาได้ครับ

รถผมบี12เพิ่งทำไปเมื่อ 2ปีที่แล้วใช้ลูกสูบเทียม+ชุดซ่อมเทียม ไม่เกินพันครับ พอเมื่อเดือนที่แล้วเปลี่ยนผ้าเบรค เลยแหวกยางหุ้มลูกสูบดู น้ำมันเบรคมันซึมออกมาอยู่ในยางกันฝุ่น เลยถอดลูกสูบออกมาดู แทบช็อค ลูกสูบมันเหมือนละลายเลยครับ ตรงช่วงที่มันสีกับยางโอริงมันจะไม่เรียบ ผิวมันเป็นคลื่นๆ เลยจัดของแท้ไปทั้งลูกสูบทั้งชุดซ่อม+ผ้าเบรค หมดไปเกือบห้าพันครับ(เฉพาะลูกสูบ2ลูก3พันกว่า)

แนะนำให้รีบเข้าอู่ครับ ถอดดูลูกสูบและดูด้านในของเสื้อคาลิปเปอร์ออกมาดูว่ามันยังใช้ได้อยู่มั้ย ถ้าได้ก็เปลี่ยนแค่ชุดซ่อมครับ แต่ถ้าลูกสูบมันเป็นตามดหรือสนิมมันกัดจนใช้ไม่ได้แล้วก็ค่อยคิดว่าจะหาลูกสูบแท้ หรือยกคาลิปปอร์เชียงกง หรือข้ามรุ่นกันไปเลย ลองเทียบราคาหลายๆอย่างดูครับ บางทียกคาลิปเปอร์เชียงกงมาถอดเอาลูกสูบ(ดูสภาพลูกสูบกะชุดซ่อม)แล้วซื้อชุดซ่อมมาเปลี่ยนด้วยจะเซฟเงินกว่าเบิกใหม่ศูนย์อีกครับ

11. sunnyz

130
    0
    0
    :cry:

เด๋วจะลองไปถ่ายรูปมาให้ผู้รู้ดูให้ผมทีนะครับ

12. sunnyz

130
    0
    0

สถานการ์ณล่าสุดอ่ะครับ

ขอความเห็นหน่อยครับผมต้องทำอะไรบ้าง

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    หัวสายเบรค เหมือนจะรั่ว หรือ ไม่แน่น หาร้านเบรค ร้านช่วงล่าง ให้เค้าเช็คเถอะครับ

14. sunnyz

130
    0
    0
    มองจากรูปเป็นอาการนี้เลยป่ะครับ งั้นผมจะได้ไปเช็ค เพราะอยู่ดี ๆ ก็เป็นเฉยเลย

ขอบคุณมากนะครับ

15. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อาการหนักแบบนี้ รีบทำด่วนเลยครับ ให้ช่างเช็คดู ดีที่สุด รอคำตอบ เพื่อน ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี
    ไม่สายอ่อนเบรค ก็ ลูกยางปั๊ม

16. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณครับ ๆ ไปลองถาม ๆ ช่างแถว ๆ ออฟฟิศมา พวกบอกเกือบ 2000 >_<

17. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ซ่อม เบรก ด่วนเลยครับพี่น้อง

อันตราย มากครับ

18. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ของมันเก่าแล้วเปนกันได้ค้าบ ซ่อมด่วนๆเพื่อความปลอดภัย

19. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    รีบซ่อมไปเลยครับ เดี๋ยวจะเสียหายมากกว่าที่เป็นอยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้