Review : Hankook Ventus S1 EVO

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย blueday, 26 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    เนื่องมาจากว่า ยางเส้นเก่าผม Dunlop LM 703 คู่หน้า หน้ายางไหม้และหลุดร่อน จากการเบรครุนแรงในอุบัติเหตุ เมื่อปีที่แล้ว

จึงต้องนำคู่หลัง มาไว้แทน ส่วนคู่หลัง ก็ซื้อยางเปอร์เซ็นต์ มาใส่แก้ขัดไปก่อน และใช้มันอย่างสมบุกสมบัน โดยที่ไม่สลับยาง ถ่วงล้อ ตั้งศุนย์ใดๆ จนมันกลายเป็น ยางสลิ๊ก ในบัดดล

จึงได้เวลา มองหายางเส้นใหม่ ก่อนที่ชิวิตจะหาไม่เสียก่อน เพราะวิ่งถนนเปียกได้ไม่เกิน70 รถจะมีอาการเป๋ไปเป๋มา น่ากลัว

ว่าแล้วก็ เปิดอินเตอร์เน็ต ค้นหาข้อมูลยางรุ่นต่างๆ ทั้งคุณภาพ และ ราคาที่เหมาะสม ซึ่งมีตัวเลือกอยู่ค่อนข้างมาก

จนมาสะดุด อยู่ที่ Hankook S1 ลายดอกยางแบบไม่สมมาตร แบบRE-11 แต่ราคาถูกกว่ามาก

ประมาณ 4800.-ต่อเส้น โห้ แต่ก็ยังราคาสูงเกิน คงไม่ไหว จนเพื่อนตัวดีผม แนะนำร้านยาง ราคาถูก แถววังน้อย ชื่อร้าน นิยมไทร์

ว่าแล้วก็โทรไปสอบถามราคา ซึ่งราคาหลายๆรุ่น ถูกกว่าท้องตลาดทั่วไป ค่อนข้างมาก

ส่วน S1 จบที่ 3990.- ถ้าซื้อแต่ยาง เอาไปใส่เอง 3790.- (รับของได้ที่บางกะปิ,สาย3)อืม ... น่าลองแฮะ ไกลหน่อย แต่ถูกกว่าเยอะ แต่ก็ยังแพงกว่า TOYO T1R อยู่เก้าสิบบาท !!

และต้องมัดจำ เพราะไม่มีสต๊อค แต่ T1R มีของ มาใส่ได้เลย

แต่ก็ เอาวะ ในเมื่อใจมันเรียกร้องเลยหาข้อมูล ยางตัวนี้ ให้มากๆหน่อย ซึ่ง ในบ้านเรา รีวิว ค่อนข้างน้อยมากๆ หรือบ้านเรา เค้าไม่ใช้กันหว่า แต่ในเว็ปนอก ทางอเมริกา รีวิวไว้ค่อนข้างน่าใช้มากๆ

ในที่สุด ตัดสินใจ โอนมัดจำไป อีกสองวัน เจ้าของร้านโทรมา ให้มารับยาง ไปถึงร้านนิยมไทร์เซอร์วิส ซึ่งหาไม่ยาก ติดถนนพหลโยธิน อยู่ตัวตลาดอ.วังน้อย ฝั่ง ขาเข้า กทม ใกล้ธ.ออมสิน วังน้อย

เจ้าของร้าน คุณบอล ต้อนรับค่อนข้างดีครับ คุยไปคุยมาแกยังถามผมเลย ยางตัวนี้ ไม่ค่อยมีคนใช้กันครับ เพราะราคามันพอๆกับยางญี่ปุ่น ยี่ห้อติดตลาด ทำเอาผม สับสนเล็กน้อย แต่ก็นะ สั่งมาแล้ว ก็ต้องใส่

ว่าแล้วคุณบอลก็จัดแจง ใส่ยางใหม่ให้ผมทันที ผลออกมาคือ แก้มยางโดนเบ้าโช๊คล่าง เพราะของเดิมLM703มันแค่ 205/45 17 ก็เกือบจะติดแล้ว นี่เอาเป็น 215/45 17 ล้อแทบไม่หมุนเลย

แต่ไม่เป็นไร สเปเซอร์ช่วยท่านได้ 4มิล คู่ละ 160.- เรียบร้อย ไม่โดนละ(แต่แอบเสียวนิดๆ) อ่ะเสร็จแล้ว ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ลมไนโตรเจน ตามโปรโมชั่นร้านเรียบร้อย ได้เวลา กลับบ้าน ทดสอบยางใหม่กันเถอะ

ออกจากร้านได้ไม่กี่ร้อยเมตร ฝนเทกระหน่ำราวกับฟ้ารั่ว โอแม่เจ้าจะเทสยางใหม่กันกลางฝนเลยหรือเนี่ย

ความรู้สึกแรกเลย มันเงียบมาก แบบไม่คิดว่าจะเจอในยางประเภทนี้ ผิดกับNT555ที่เคยนั่งมาลิบลับ ด้านการรีดน้ำ อยู่ในเกณฑ์ดีครับ สมารถใช้ความเร็วได้ในขณะฝนตก วิ่ง110-120ยังไม่มีอาการเซหรือเป๋ให้เห็นเลย

เจอแอ่งน้ำก็ไม่มีอาการแกว่งใดๆทั้งที่หน้ายางกว้างกว่าเดิม เพราะเส้นเก่า เจอแอ่งมีแกว่งน่ากลัวตลอด วันแรก ลุยฝนกลับบ้านไปเจ็ดสิบโล

วันต่อมา พาลูกสาวไปเที่ยวบางแสน ใช้เส้นทางบูพาวิถี เปิดหน้ายางต่อไปอีกซักพัก ก็เริ่มลองของใหม่ซะหน่อย ถนนแห้งๆ ยังเงียบดีอยู่เช่นเคย

แต่พอเร่งเลย150 ไปแล้วก็พอได้ยินบ้างเล็กน้อย ซึ่งเป็นปกติของยาง Sport อยู่แล้วหรือว่าเสียงลมมันกลบรึเปล่าไม่รู้ (ฮา)

เปลี่ยนเลนเร็วๆก็รู้สึกมั่นใจ ค่อนข้างนิ่ง ลองโค้งบางปะกงดู 170แบบไม่ยกคันเร่ง ถือว่า หนึบดีมากๆ ไม่มีกาการแกว่งใดๆ โอ ทำไมมันแจ่มอย่างนี้วะเนี่ย

อ่ะ โค้งใหญ่ไปแล้ว ลองโค้งเล็กดูบ้าง วิ่งเข้าอ่างศิลา-เขาสามมุข ลองเลื้อยในโค้งดู โอวว ทำไมมันเกาะอย่างนี้วะเนี่ย ไม่มีอาการแกว่งหรือเป๋ให้เห็นเลย ถือว่าทำได้ดีในยางระดับนี้

ขากลับ ใช้บูรพาวิถีเช่นเคย แต่ฝนตกตลอดทาง(อีกแล้ว) ซึ่งหลังจากเปิดหน้ายางมาทั้งวันแล้ว ค่อนข้างนิ่งเอามากๆ ในความเร็วเดินทาง120-130 มากกว่านี้ ไม่กล้าครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

อีกเรื่องที่ขาดไม่ได้คือ ระยะเบรคครับ ทำออกมาได้ดีทีเดียว ถึงจะไม่มีตัวเลขมาแสดง แต่ก็ รู้สึกได้เลยว่า ระยะเบรคสั้นลงกว่าเดิม จิกพื้นดีมากในถนนแห้ง

และถนนเปียก ก็ไม่มีอาการให้หวือหวาแต่อย่างใด แต่ยังไม่กล้าเบรคแรงๆ เผื่อไว้ก่อน

นี่ครับ ยางเส้นเก่า สภาพ น่าระเบิดมากๆ

ใหม่แกะกล่องเลยครับ

แก้มยางสวยดี

หน้ายางแบบไม่สมมาตร ร่องรีดน้ำ ค่อนข้างใหญ่

สภาพหลังลุยฝนกลับมาบ้านครับ

สรุปคือ ยางชุดนี้ ค่อนข้างพอใจ ทั้งประสิทธิภาพ และราคาครับ ที่เยี่ยมไปกว่านั้นคือ รับประกัน 6ปี ไม่จำกัดระยะทางครับ
    แต่มันก็ไม่ใช่"ยางวิเศษ"แต่อย่างใด ขับขี่ปลอดภัย ไม่ประมาทนะครับ

ทั้งหมดนี้ เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ เห็นว่ายางตัวนี้ ไม่ค่อยมีใครใช้กัน
    เลยอยากจะทำReview มาให้อ่านกัน เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ จริงๆแล้ว ยางดีๆยี่ห้ออื่นๆก็มีเยอะนะครับ

สนใจยางราคาถูกติดต่อได้ที่ คุณบอล 086-308-3606 โทรไปคุยกันเองนะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆ
    ลองเข้าไปดูราคาคร่าวๆครับ
    http://www.triton4x4club.com/webboard/index.php?topic=4610.0

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2011
  2. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ขอบคุณครับบบบบ

3. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    แหล่มเลย ยางเก่านี้ล้อฟรีบ่อยแน่เลย อิอิ

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เอี๊ยด กัน ตลอด คราวนี้พี่หนุ่มเอี๊ยดไม่ออก 55

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบ

อีกตัวที่เป็น Asymatric ที่ดีมากๆ คือ Kumho KU36 นะครับ.......

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมชอบ R1R อะ

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    กระทู้นี่ดี สำหรับ ยางราคาเบา แต่คุณภาพดี

ส่วนตัวก็เล็ง ๆ อยู่ครับ กับ KUMHO KU36 :D

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    กระทู้นี่ดี สำหรับ ยางราคาเบา แต่คุณภาพดี

ส่วนตัวก็เล็ง ๆ อยู่ครับ กับ KUMHO KU36 :D

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    KU 36 มัน มี 16 มั้ยครับ เห็น มี 15 กับ 17 T_T

10. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ถูกกว่าตลาดเล้นละเกือบพัน สี่เส้นก็เฉียดๆสี่พัน ถือว่าคุ้มค่ากับการวิ่งไปซื้อเอง ว่าแต่ว่ารับบัตรไหมหนอ

11. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ใช่ครับ ออกแรงๆนี่ตลอดเลย แบบไม่ได้ตั้งใจนะ
    เล็งไว้เหมือนกันครับ แต่ เนื่องจากว่าไม่มีข้อมูลของคัมโฮตัวนี้ บวกกับ ส่วนแบ่งการตลาดที่เหนือกว่าของ Hankook เลยตัดสินใจเอา S1ครับ
    ถ้าใครใส่มาแล้วหรือเคยใส่ ช่วยกันแบ่งปันครับ เป็นข้อมูลเยอะๆ ช่วยในการตัดสินใจของเพื่อนๆก็น่าจะดีครับ ยี่ห้ออะไรรุ่นไหนก็ได้

รับบัตรเครดิต เดบิต อิออน เฟิร์สชอยครับ ได้หมด ราคานี้ ถือว่าคุ้มค่ากับการวิ่งไปซื้อเองครับ วังน้อยรถผมไปกลับ ค่าแก๊ส แค่สองร้อยเอง

12. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    แหล่มครับ

13. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D:eek: KU36 ที่นำเข้ามาขายในไทย ตอนนี้ยังไม่มีขอบ 16 ครับ........
    ขอบ 15 ก็มีอยู่เบอร์เดียว ขอบ 17 มี 2-3 เบอร์............

อิอิ
    :)

14. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    มิน่า เห็นมีแต่ KU31 อิอิ

15. Denn

9,716
    819
    113
    ไม่มี size อ่า :D

16. abadahey

2,753
    16
    38
    KU 31 ผมใช้มา 8000 กว่าโลละ ยังคงเหมือนตอนลงพื้นใหม่ๆ นะ ใครชอบแนว สบายๆ ไม่ซิ่งมาก ก็จัดครับ ราคา ไม่แพงเลย

17. whai

whai New Member Member

9
    0
    0
    น่าสนใจรอเปลี่ยนอีกทีค่อยถาม แต่ก็เบาๆหน่อยนะเดี๋ยวโดนอีก

18. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มีตัวไหน นุ่มๆเงียบๆมั่งครับ

19. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ตัวยาง ที่ติด มา เดิมๆ กับรถโรงงานน่ะครับ

อิ อิ อิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้