มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำ มันใช้เเทนกันได้ป่ะครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย M3_E92_Alpina, 28 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M3_E92_Alpina

M3_E92_Alpina Guest

0
    0
    0
    หวัดดีครับผม คือตอนนี้มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำมันเริ่มไม่ไหวแล้วครับ หาของตรงรุ่นยากมากเลยครับ ถ้าเป็นของตัวอื่นมาใส่แทนกันได้มั้ยครับ เห็นฐานมอเตอร์รถคันอื่นๆมันก็เป็นทรงสามเหลี่ยมคล้ายๆกัน เกือบทุกคันเลย เอามาใส่แทนกันได้มั้ยครับ

เอ่อ อีกคำถามครับ เคยค้นๆแล้วเค้าบอกให้เอาของ b13 มาใส่ได้ ใส่แล้วมันพอดีเลยเหรอครับ ถ้าไม่พอดีนี่ตัดต่อตรงไหนเหรอครับ ตรงจุดยึดโครงพัดลมกับตัวรถ หรือตรงฐานมอเตอร์ครับ เพราะไม่ค่อยอยากจะไปทำไรมันเท่าไรถ้าไม่จำเป็น ป.ล.ผมใช้ b11 ครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ต้องดูก่อนนะครับ ว่าเป็นพัดลมแบบ 1 speed สายไฟ 2 เส้น หรือ 2 speed สายไฟ 4 เส้น
    แล้วค่อยมาหา ว่าแบบไหน เอาเฉพาะตัวพัดลมมาใส่ก็ได้ ไม่ต้องเอามาทั้งโครง

3. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ดูเหมือนพี่คนแรกล่ะครับ ก่อน ว่าแบบไหน กี่สาย

แล้วค่อยหาที่เส้นผ่าศูนย์กลางใบเท่าๆกัน

แล้วดูระยะ offset ใบพัดกะขายึดให้พอๆ กัน ขนาดมอเตอร์ใกล้เคียงกัน

รุ่นใหนก็ใส่ได้ทั้งนั้น ถ้ามันแรงกว่าเดิม

ปล. รถผมเอา toyota 7 ใบใส่ พอถ่าหมด เอาของhonda รุ่นใหม่มอเตอร์ใหญ่กว่าเก่า คว้านนิด ก็ใส่ พอดีกะโครงเดิม

4. M3_E92_Alpina

M3_E92_Alpina Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับผม ติดไฟแดงเป็นไม่ได้เลยครับ

5. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    เดิมของบี 11 เป็น 2 สปีดครับ ของผมไปจั๊มเข้ากับแอร์ด้วยครับ คือ ทำงานตามการตัดต่อของแอร์ ส่วนเวลาปิดแอร์ขับ พอเลยตรงกลางไปนิดนึง ตัวเทอโมพัดลมก็ต่อวงจรเป่าให้แล้ว ตอนนี้เลยห่างไกลกับคำว่าตัวร้อนมากเลยครับ อ้อ ลืมบอกไป หลังเอาหม้อน้ำไปล้าง ผมใส่น้ำเขียวเพียวๆ2ขวด แล้วเติมน้ำให้ได้ระดับ 20-40 มม. ในหม้อน้ำส่วนน้ำในถังพักก็ใส่ไว้3/4 ของระหว่างขีด min กับ max ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้