D.I.Y. พับซุ้มล้อเองฉบับขำๆ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย LitTle_Eye, 3 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    สืบเนื่องมาจาก ใส่ล้อไว้แค่ขอบ 15 โหลดรถไว้เตี้ยอยู่แล้วและมันคันๆอีกเลยไปใส่สเปเซอร์เพิ่มจึงเกิดปัญหาติดซุ้มเข้าจนได้ เลยก้มๆเงยๆดูขอบซุ้มและจัดการมันเองเลย ^_____^
    1 เตรียมอุปกรณ์ได้แก่ค้อน ผ้า บล็อกเบอร์ 19 ถอดล้อ แม่แรง ประแบบในรูปไม่แน่ใจเรียกว่าไร ไดร์เป่าผม

2 จัดการถอดล้อออกให้เรียบร้อย

3 เอาไดร์เป่าผมเร่งเบอร์แรงสุดร้อนสุด นั่งเป่ามันไปเรื่อยๆให้เหล็กอุ่นๆ

4 เอาประแจปรับระดับไว้ให้พอดีๆกับขอบเหล็กซุ้ม เสียบแล้วงัดขี้นไป ไล่ทำไปเรื่อยๆรอบซุ้ม สีอาจมีแตกหลุดร่อนออกมาบ้างครับ
    ถ้ามีการทำสีไว้หนาแต่ผมไม่ได้ซีเรียสครับ มันอยู่ด้านใน

5 เอาค้อนหุ้มด้วยผ้าครับเวลาเคาะสีได้ไม่กระแทกจนถึงเนื้อเหล็กและจัดการเอาค้อนเคาะๆๆๆๆ พับเหล็กเก็บเข้าไปข้างใน

6 พอพับเก็บก็เสร็จตามนั้นเลยครับ ง่ายๆ ทำได้เองคนเดียว ส่วนผม ตรงไหนที่สีหลุดสีลอกบ้างผมเอากระดาษทรายละเอียดเก็บ
    ทีหลังพร้อมทั้งเอาสีสำรองจากอู่ใช้พู่กันแต้มเอาครับ กันสนิม ใครสนใจลองทำดูได้ครับแนะนำเป็นอีก 1 วิธีง่ายๆไม่เสียเงิน

2. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ภาพประกอบ

3. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ได้ใจกดไลท์ไปเลย5555

4. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    เยี่ยมยอดคับ

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เยี่ยมเลยครับ ใช้อุปกรณ์ที่หาได้ง่ายๆด้วย ชอบเลย 555+

6. indy-72

indy-72 New Member Moderator

366
    0
    0
    ชอบลิ้นหน้าอะ อยากได้บ้าง

7. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    โห พับกันเห็นๆ สีกระเทาะป่าวครับเนี่ย

8. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    ลิ้นหน้าทำที่ไหนครับเนี้ย ฮี่ๆๆๆ

9. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    โหด มากครับ

10. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ลิ้นหน้าทำเองครับ ซื้อติ๊กเกอร์แผ่นเล็กๆมานั่งติดทีละแผ่น

11. LitTle_Eye

355
    12
    0
    สีมีร่อนบ้างครับ เพราะเคยทำสีมา แต่มันเป็นเฉพาะด้านในแล้วผมก็เอาสีแต้มเก็บอีกทีครับ

12. jan_ys

371
    0
    0
    ขอถามนิดนึงนะคับ ล้อที่ใส่อยู่ใช่ sprint hart cp r ป่ะคับ คืออยากรู้ว่าไปถอยมาที่ไหนอ่ะคับ มันมะค่อยเหนตามร้านทั่วไปอ่ะ

13. T-REX[ZA]

T-REX[ZA] New Member Member

11
    0
    0
    สุดยอดครับ เเต่ต้องระวังหน่อยเวลาทำ

14. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    จ๊าบบบบบบบบ อ๊ะ

15. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ล้อ GAP Whell หรือ GT3 ครับ ถ้า sprint hart cp r ลายจะถี่ๆกว่านี้ ได้มาจาก CG 0-400 ครับ ถ้าชอบแนวเดียวกันจัดเลยคับ
    จะมาแบบ Flush หรือ Simply Clean ด้วยกันก็ดี อิอิ ทุกวันนี้มีแต่เพื่อนๆบอกว่า " มึงแต่งรถไรของมึง ล้อก็แดง แปะติ๊กเกอร์ไรเลอะเทอะ
    รถก็เตี้ยขับไปไหนเจอทางไม่ดีคลานๆเลื้อยๆก็โดนรถหลังบีบแตรเร่งให้ไปเร็วๆ " แต่ใจมันรัก ทำไงได้ 555

16. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ

17. jan_ys

371
    0
    0
    แหล่มเลยคับ ของผมแปะติ้กเก้อได้สองวันแฟนมันลอกออกเองเลย ฮ่าๆๆๆ นั่งแปะเปนชั่วโมงเสียตังเปนร้อยๆ ฮ้วย
    ทางเดียวกันคับ FLUSH ^^มิตติ้งหน้ามาเจอกันคับ

18. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ผมอยู่กรุงเทพแต่ไปทำงานที่เชียงใหม่คับ นานๆกลับบ้านที เลยไม่ได้ไป Meeting นานและ

19. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ชอบลิ้นหน้าเดี๋ยวหาทำบ้าง สติ๊กเกอร์ แบบไหนเหรอครับ

แบบทั่วไป เจอน้ำน่าจะหลุดนะ

20. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ตอนแรกๆซื้อเอาในเว็ปแผ่นเล็กๆแผ่นละ 10 บาทครับ แต่พอลองซื้อมาแล้วหลังๆก็เลขค้นรูปในกูเกิ้ลดูพวกโลโก้แบรนด์ Skete การ์ตูนญี่ปุ่นบ้าง LOGO Brand ของแต่งรถบ้าง
    แล้วรวมเยอะๆเอาไปให้ร้านทำอิงค์เจ็ต เรียงๆแล้วปริ๊นแผ่นใหญ่มานั่งตัดเอาเองครับ ถูกกว่าเยอะ บอกเค้าเอาสติกเกอร์แบบงาน Out Door โดนน้ำได้ มีให้เลือกหลายเกรดเลยคับ
    ส่วนพวกรูปโลโก้ถ้าใครอยากได้ทิ้งเมลล์ไว้ได้คับเดี๋ยวส่งให้ ประมาณ 15 เมก

ตัวอย่างรูปฝาถังน้ำมันที่ผมเอาแผ่นเล็กๆมาติดอ่ะคับ

21. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ไอเดียร์เจ๋งมากคับ

22. xenophobia

xenophobia New Member Member

26
    0
    0
    ผมไปพับที่ร้านแพงอ่า --"

23. punkskate007

3,546
    1
    0
    สั่งสติ๊กเกอร์พี่ปอนด์มาแปะกันมะ

24. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    เอาๆๆ จัดไปๆๆๆ

25. indy-72

indy-72 New Member Moderator

366
    0
    0
    ขอรูปหน่อยครับ เผื่อจะ ทำมาติดบ้าง [email protected]

26. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    รับทำให้บ้างไหมคับ
    เดี๋ยวขับไปหา
    :D

27. LitTle_Eye

355
    12
    0
    จัดไปครับพี่ ถ้าพี่มาหาผมถือเป็นเกียรติอย่างสูง จะไม่ทำให้ได้ไง อิอิ

28. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ส่งไปแล้วนะคับ

29. jan_ys

371
    0
    0
    แหม่ ทำกันหย่ายยยยเลยนะ ชอบๆๆๆแต่ผมหมดสิทธิ์ละ 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้