หลักการปรับโช้ค Tein ตามคำอธิบายข้างกล่อง

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย punkskate007, 2 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    วิธีปรับที่ถูกต้องเลยนะครับ

1.หมุนหัวปรับตามเข็ม (หมุนไปทางขวา) ให้สุดอันนั้นคือเบอร์ 0 (แข็งที่สุด)
    2.หมุนหัวปรับทวนเข็ม 8 คลิก (หมุนไปทางซ้าย) อันนั้นคือเบอร์ 8 (ตรงกลาง standard setting) ปรับหน้า-หลังให้เท่ากันแล้วลองขับดูครับ
    3.ข้อนี้ปรับตามความรู้สึกของเจ้าของรถ (ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าเรานะครับ) แข็งไป/นุ่มไปให้ปรับขึ้น/ลงทีละ 2 คลิก (ขวา=แข็ง ซ้าย=นุ่ม) ถ้ารู้สึกว่าแข็ง/นุ่มไปให้ถอยลงมา 1 คลิก

หัวคลิกจะปรับได้ประมาณ 21-24 คลิกครับแต่บอกไว้ได้เลยว่าไม่มีความแตกต่างระหว่างเบอร์ 16-24 นั้นไม่มีครับแพราะฉนั้นให้หยุดที่เบอร์ 16 ครับ

ความรู้สึกว่าเด้งมากๆอาจจะเกิดได้จากการปรับความหนืดของโช้คอ่อนไปไม่สามารถดึงแรงถีบของสปริงได้โดยเฉพาะ typeHA ที่ติดมากับค่า k สปริงที่ข้อนข้างแข็ง ข้อคิดก้อคือว่าการปรับนุ่มไม่ได้ทำให้นุ่มเสมอไปนะครับ โรงงานถึงได้แนะนำให้เริ่มจากตรงกลาง ( เบอร์ 8 ) ก่อนทุกครั้งครับ

ตัวผมเองปรับซะสุด ฮ้าๆ วันนี้เลยมาันั่งปรับใหม่ลองขับกลับ กทม. ดูซะหน่อย ^ ^

Credit : yai_tein

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    อิอิ ใส่แล้วเหรอก้อง ต่อไปพี่ต้องเรียก ก้อง โมโนทิว สินะ

3. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ใส่นานแ้ล้วพี่ ฮี่ๆ พี่กอฟเปิดหัวมาแบบนี้เดี๋ยวตาอ๋อมมาเห็น สงสัยจะยาว 55555555555

ปล.แต่ให้ปรับสุดยังไงมันก็เหมือนนิ้มๆ อยู่ดีๆ อะพี่หาในเน็ทเี้ค้าบอกว่าค่า K มันทำมาเพื่อวิ่งถนนเมืองไทย ฮี่ๆ

4. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    ตกลงก้องใส่โมโนตู้ปเลยเหรอ สุดว่ะ

Sent from my LT15i using Tapatalk

5. PeppevinE

PeppevinE New Member Member

251
    0
    0
    อ่าว เพิ่งรู้ว่าได้ถึง16 งั้นต้องไปหมุนคืนและ อิอิ กดไว้ซะสุดเลยค้าบบบบ

6. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ก้อง ใส่แล้วเป็นงัยมารายงานผลด้วยนะ
    อยากลองบ้างแระ

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เอ้ยเปลี่ยนปีกนกหลังเป็น. Egด้วยรึ หรือว่าแปลงหูโช้ค

8. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    เปลี่ยนสปริง เอาค่าเคสูงขึ้นดิก้องรับรองแข็งแน่555

9. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    ช่ายก้องเปลี่ยนปิงให้ค่าkมันสูงขึ้นดิมันจาได้ เด้ง เบบี้ เด้ง เบบี้

10. punkskate007

3,546
    1
    0
    ตอนนี้ขอนิ่มๆ ก่อนงะพี่

11. saburo

saburo New Member Member

106
    0
    0
    ปรับโช๊คหน้ายืนหน้ารถหมุนขวาสุดคือเบอร์0 หรอครับพี่ แล้วโช๊คหลังยืนหลังรถปรับขวาสุดคือเบอร์0 ป่ะครับ ถามแบบงงๆ เพราะผมงงจิงๆ เห็นโช๊คมันก็ใส่เหมือนกัน

12. punkskate007

3,546
    1
    0
    ช่าย ขวาสุดทั้งหน้าหลังเลยคับ

หลักการไม่งง ง่ายๆก็คือ ถ้าปรับไปสุดแล้ว โช้คมันจะแข็งขึ้นไง จะได้ไม่สับสน เพราะถ้ามันสลับกัน ปรับขวาสุดแล้วเจือกอ่อนเนี้ย ชัดเลย ฮ้าๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้