### Nissan MARCH VS Mazda 2 ###

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย P@E, 8 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ขอถามความคิดเห็นหน่อยคับ พอดีว่าจะซื้อรถใหม่อ่ะคับ ระหว่าง Nissan MARCH กับ Mazda 2

จะเลือกตัวไหนดีอ่ะคับ ( รวมถึงการดูแลระยะยาว , อะใหล่ , ราคาขายต่อ )

2. Brian O'conner >.<

Brian O'conner >.< New Member Member

58
    0
    0
    รอผู้รู้ครับ มารอรับข้อมูล อิอิ

3. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ผมขับมาสด้าอยู่ครับแต่เป็นมาสด้า3 อะไหล่แพง เวลาแจ้งเคลมก็รออะไหล่นานมากบางทีเป็นเดือน แล้วบริการหลังการขายของมาสด้าไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ แต่เรื่องช่วงล่างหายห่วงครับ
    หนึบๆมาสด้า ขึ้นชื่ออยุ่แล้ว อยากให้ไปลองขับดูก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจ

4. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ใช้นิสสันอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเอาสมรรถนะ มาสด้าสองดีกว่าครับ แต่ราคามาร์ชถูกกว่า อะไหล่ถูกกว่า หาง่ายกว่าเพราะใช้พาทเดียวกันกับ cube wingroad tiida juke etc สามารถแทนกันได้หลายอย่างเลยครับ

5. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ผมเชียร์ Mazda ครับ

ขับรถเร็วจัด Mazda เลยครับ เกียร์ธรรมดาด้วยนะ สนุก ๆ

6. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    มาชกว้างกว่า ประหยัดกว่า หน้าตาคิขุกว่า อะไหล่อนาคตหาง่ายกว่าแน่ๆ ถูกกว่า

มาสด้า ดูสปอรต์กว่า แรงกว่า กินน้ำมันกว่า แต่งซิ่งขึ้นกว่า

7. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ลอง ดู อัลมิร่า อีกตัวครับ กว้างขวาง หรูหรา กว่าหน่อย ครับ เป็นตัวเลือก หลายๆ ทางครับ

8. ถ้าเน้นเอาไว้ใช้งาน เชียร์มาร์ช ครับ เพราะใช้อยู่ อะไหล่ถูก (รถเยอะยิ่งมีอัลเมร่า มาอีก อ่ะไหล่น่าจะถูกลงได้อีก) ประหยัด กว้างกว่า ประหยัดเงินกว่า ถ้าในออฟชั่นพอๆกัน ราคาห่างกันพอสมควรคับ แต่ถ้าจะเอามาแต่งแรง มาสด้า 2 เลยครับ ของเค้าแรงเจงๆ มาร์ชผมวิ่งอยู่ประมาณ 190 ยังโดน มาสด้า 2 แซงเฉยเลย T_T

9. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    ถ้าพูดถึงระยะยาว เรื่องอะไหล่ การดูแลรักษา การขายต่อ เชียร์นิสสันคับ

10. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ใช้อยู่ทั้ง2ตัว แต่เป็นมาชแมนนวล กะ 2ออโต้
    ถ้าเน้นใช้งานเยอะๆ ไม่แต่ง แนะนำ มาชเลยครับ เพอร์เฟ็คมาก ขับสบาย วิ่งดี(ออโต้บางคนบอกอืด อันนี้ไม่ทราบนะครับ)
    ที่สำคัญประหยัดมากๆๆ ผมเหยียบตะบี้ตะบันเหยียบ ไมลว่าไป170+ (จับด้วยgps ได้ 160+) เฉลี่ยออกมาได้ 14-15km/l
    ตัวรถใหย่กว่าหลายๆรุ่นในพันห้าด้วยซ้ำ นั่งสบายครับ โดยรวม แจ่มจริงจัง

ถ้าเน้นเอามาขับสนุกๆ ขำๆ ช่วงล่างดีๆหน่อย แนะนำ2 คับ ช่วงล่างดีมากก แต่มีเสียงนะคับ สปริงโหลดชุดเดียวจบ
    เรื่องแต่งลองเสริชรูปดูก่อนครับว่าชอบแนวนี้ไหม ส่วนตัวชอบมากๆ แต่เสียดายไม่ได้สิทธิ์ขาดที่ผม ไม่งั้น จะเอาให้ล้นเลยครับ
    ออกตัวอืดๆนิดหน่อย แต่พอถือว่าโอแล้วสำหรับรถออโต้สมัยใหม่นี้ เสียงรอบเครื่องฟังแล้วสะใจดีครับ ^^
    อัตราบริโภค2 แฟนบอกว่า กินกว่าตอนขับโซลุน่าหยดน้ำ แต่ อาจจะเป็นเพราะขับเร็วขึ้น อันนี้ ลองหาข้อมูลดูนะครับ

ใจคิดแค่ว่า ตอนนี้อยากได้2 มากๆ ถ้าไม่ติดที่ว่ามาชดีจิงๆ ป่านนี้ขับ2ไปแล้วครับพ้ม >_<"

11. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    ผมว่า2 คันนี้มันคนละชนิดกันเลยนะครับ march คือ อิโคคาร์ 3 สูบ1200ซีซี วิ่งใช้งานในเมืองเป็นหลังกำลังน้อย ในระดับเดียวกันก็ บริโิ้อ้

แต่ไม่ถึงกับอืดวิ่งในเมืองสบาย ส่วน mazda2 มันเป็นรถคอมแพค 4สูบ 1500 ซีซี มีกำลังใช้งานเกินตัวเทียบรถในระดับเดียวกันคือ ยาริส แจส เพียสต้า คับ

ยังไงลองถามตัวเองเป็นหลักครับว่าจะต้องการรถแบบไหนและเพื่ออะไร

ส่วนตัวมีผมมี march cvt ใช้งานในเมืองเป็นหลักคับสะดวกสะบายเหมือนขี่มอไซ ประหยัดน้ำมันมากๆ ยังไงลองพิจารณาดูครับขอให้สนุกกับการขับรถครับ ^^

12. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    เพื่อประหยัดน้ำมัน น้องมีนา จัดไป

13. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ....!!!

14. Pierce

Pierce New Member Lady Member

41
    17
    0
    Mazda2 คะ สวยก่า อิอิ

15. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    March ประหยัดกว่าครับ
    เติมE20 เต็มถัง ไปกลับหัวหิน เหลืออีก 2 ขีด 600โล+

แต่Mazda 2 เค้าแรงกว่า สวยกว่า เท่านั้นเอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้