ขออณุญาติประชาสัมพันธ์เรื่องช่วยกันป้องกันน้ำท่วมกรุงเทพนะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย evolutionlab, 13 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ่บ้านเพื่อนๆพี่ๆที่ยังไม่ได้เดือดร้อนเรื่องน้ำท่วม ถ้าเพื่อนๆพี่ๆยังมีแรง ถ้าเพื่อนๆพี่ๆต้องการที่จะช่วยบ้านเราไม่ให้น้ำท่วม ถึงเวลาแล้วครับที่เราจะช่วยกัน มาช่วยกันแพ็คถุงทรายกันครับ

ถ้ามีเวลาก็มากันช่วยกันนะครับ ที่ประตูน้ำจุฬาฯ ถ.รังสิต-ปทุมฯ ซอย31 หน้าศาลไต่ฮกก๋ง ประตูน้ำนี้จะรับน้ำส่วนใหญ่ที่กำลังไหลลงมา แล้วบ่ายน้ำออกสู่แม่น้ำเจ้าพระยา

จะว่าไปก็เหมือนนะเป็นประตูสุดท้ายแล้วที่จะช่วยกรุงเทพตั้งแต่รังสิต ดอนเมือง เกษตร รามอินทรา ไม่ให้น้ำท่วม ถ้าหลุดจากตรงนี้ ถ้าที่นี่แตกบ้านท่านก็ท่วม ถ้าที่นี่ไม่แตกบ้านท่านก็ไม่ท่วม

ไม่ต้องไปแย่งกันซื้อถุงทราย เก็บไว้ให้คนที่เค้าอยู่ติดน้ำและเดือดร้อนต้องใช้จริงกันดีกว่าครับ เราช่วยกันที่นี่ไม่เพียงช่วยเมืองรังสิต ไม่เพียงช่วยกทม. มันก็คือช่วยบ้านของเราๆท่านๆเองนั่นล่ะครับ

ถ้าใครที่จะไปช่วยแพ๊คกระสอบทรายที่ประตูน้ำจุฬาฯ ถ้าแพ้ปูน แพ้ฝุ่นเตรียมรองเท้าบูทอุปกรณ์ป้องกันมาด้วยก็ดีนะ
    เพราะเฉอะแฉะเลอะกันพอสมควร แต่ที่นี่เค้าก็มีหน้ากากมีถุงมือให้น่ะล่ะ ส่วนอาหารการกิน น้ำดื่ม ยากันยุง ยาแก้ปวดเค้ามีให้พร้อม
    ห้องน้ำอาจไม่สะดวกนัก พกแรงพกใจมาช่วยป้องกันบ้านของเรากันก็พอครับ ยังไงเด๋วเช็คข่าวกันอีกทีว่าพรุ่งนี้ยังต้องช่วยกันอีกรึเปล่า

ปล.น้องๆนักศึกษาจากมธ.มากันขาวๆ เอ้ย หมวย เอ้ย มากันช่วยกันเยอะมากกกกก ฝรั่งก็ยังมา แล้วเราคนไทยเองแท้ๆจะนั่งเฉยๆรอน้ำอยู่บ้านกันหรอครับ
    ปล2. มีอีกประตูที่ฝั่งที่คลอง5นะครับ ที่จะรับน้ำไม่ให้ไปทาง มีนบุรี ร่มเกล้า ใครสะดวกทางไหนก็ไปช่วยฝั่งนั้นกันนะครับ

แก้ไขล่าสุด: 13 ตุลาคม 2011
  2. evolutionlab

1,013
    41
    0
    วันนี้เริ่มแพ๊คกันต่อแล้วนะครับ เวลา10:00 ใครสะดวกสามารถไปร่วมแรงร่วมใจกันได้เลยนะครับ

ส่วนตอนเย็นหลังเลิกงานจะมาอับเดทอีกทีครับ

เบอร์ติดต่อผู้ประสานงานนะครับ

081-4394634 คุณกวง
    081-8187076 คุณธร
    087-6959762 คุณออย

3. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ตอนนี้ไม่รู้แถวบางแคเป็นไงบาง จะโดนบ้างรึเปล่าไม่รู้...
    ส่วนแถบบริเวณน้ำท่วม ตามห้างดังๆเค้าให้จอดรถฟรี...
    แต่มาเจอห้างนี้ ...
    เดอะมอลบางแค แจ้งขอเก็บค่าบริการจอดรถค้างคืน ตั้งแต่2.30น.-6.00น.ชม.ละ250บ./คัน/คืน เริ่ม14ต.ค.54

http://yfrog.com/nz5cfsaj

4. evolutionlab

1,013
    41
    0
    Update

12/10/11 เย็นนี้ยังต้องการอาสาสมัครช่วยอีกจำนวนมากนะครับ ใครสะดวกมาร่วมด้วยช่วยกันนะครับ

5. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    อันนี้ติดประกาศมาเป็นเดือนๆนานแล้ววววครับ เพราะว่ามีคนชอบมาจอดรถค้างคืนที่ห้างนี้บ่อย ก็เลยออกกฏนี้มา แต่ีว่ามาเจอช่วงน้ำท่วมพอดีเท่านั้นเอง
    ไม่ได้เพิ่งมาติดประกาศนะครับ : )

6. evolutionlab

1,013
    41
    0
    วันนี้ก็วันศุกร์แล้ว หลังเลิกงาน เสาร์ อาทิตย์ ถ้าเพื่อนๆไม่ได้มีธุระอะไร อยากจะเชิญชวนมาช่วยกันแพ๊คถุงทรายที่ประตูน้ำย่านรังสิตกันนะครับ

จาก2วันนี้เท่าที่กะด้วยสายตา ในช่วงเย็นถึงดึกคิดว่ามีพี่น้องชาวกรุงเทพมาช่วยกันแพ๊คทรายกันวันละไม่น่าจะถึงหลักพันคน/วัน

และกำลังส่วนใหญ่จะได้มาจากน้องๆจากมธ. เจ้าหน้าที่เทศบาล ทหาร ประมาณ70%ของอาสาทั้งหมด

อีกราวๆ30%ตรงนี้ที่มาอาสาช่วยกัน ก็เป็นพี่น้องประชาชนที่ทราบข่าวมาจากโลกไซเบอร์ซะส่วนมาก

เมื่อเปรียบเทียบประมาณคนตามห้างสรรพสินค้ารึว่าสถานบันเทิงกับที่ประตูน้ำแห่งนี้แล้ว มันช่างน้อยนิดจนน่าน้อยใจเสียเหลือเกิน

อยาก วิงวอนให้ช่วยกันกระจายข่าวออกไป ผมอยากให้เพื่อนๆมาช่วยกันเยอะๆ เราอาจจะช่วยกันให้ผ่านภัยตรงนี้กันไปได้โดยเสียหายให้น้อยที่สุด

อย่าเสียแรงรอน้ำอยู่แต่ในบ้านเลยครับ โอกาสของท่านยังมีอยู่ มาช่วยกันที่นี่ก็ไม่ต่างอะไรกับป้องกันบ้านของเราเองหรอกครับ

ท่านจะป้องกันเพียงบ้านแล้วก็ขังตัวเองเอาไว้ในบ้านรอจนกว่าน้ำจะลด รึว่าจะออกมาช่วยกันตรงนี้แล้วเราก็ยังไปไหนมาไหนได้ไม่ต้องรอความช่วยเหลืออยู่ในบ้าน

นอกจากที่ประตูน้ำนี้แล้ว เรายังต้องใช้กระสอบทรายอีกจำนวนมากเพื่อกั้นน้ำที่ไหลลงมาในอีกหลายพื้นที่ เราแพ๊คกันที่นี่ เค้าก็ขนไปใช้กั้นกันได้ต่อ

มาช่วยกันนะครับ เด็กเล็ก ป4. ป5. แรงอาจจะไม่ได้มากแต่ก็ยังมาช่วยเข็นรถบรรทุกถุงทราย น้องๆจากมธ.ทั้งหญิงและชายยังหมุนเวียนเปลี่ยนกันมาตลอดทั้งวัน

เราจะให้น้องๆ เด็กๆ แบกหินแบกทรายทำหน้าที่ป้องกันบ้านให้เรา แล้วเราก็นั่งกินนอนเมาอยู่บ้านกันอย่างนั้นหรือครับ

มา เถอะครับพี่น้องชาวกรุงเทพ สลับผลัดเปลี่ยนกันมาออกแรงเพียงวันละ2-3ชั่วโมง ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ และเราทุกคนจะผ่านไปได้ถ้าเราช่วยกัน

จุดที่ต้องการอาสาเท่าที่ผมทราบมี2ที่นะครับ คือที่ที่คลอง6ซึ่งผมคิดว่าจะไปช่วยฝั่งนั้นวันเสาร์-อาทิตย์นี้

ซึ่งการเดินทางฝั่งนั้นจะลำบากกว่าถ้าไม่ใช้รถส่วนตัว แล้วก็ไม่ทราบว่าทางนั้นเป็นอย่างไรบ้าง

กับ อีกจุดประตูน้ำจุฬาฯหน้าศาลไต๋ฮงกง ตลาดรังสิต ซอย31 แห่งนี้ ที่จุดนี้เดินทางค่อนข้างง่ายกว่าอีกฝั่ง ไม่ห่างจากถนนใหญ่มาก มุ่งหน้ามาทางปทุมฯไม่ไกลจากฟิวเจอร์รังสิต

สามารถจอดรถได้ที่หน้า ศาล เดอะมิล รึว่าริมถนนในซอยก็ได้ มีเจ้าหน้าที่ช่วยดูแลอำนวยความสะดวกให้ อาจจะไม่มากนัก แต่ก็อุ่นใจได้ในระดับนึง

ซึ่งที่นี่เค้าเตรียมให้ เราไว้แทบจะทุกอย่าง ทั้งอาหารการกิน ขนม น้ำ เครื่องดื่ม กาแฟ แบบไม่อั้น รวมทั้งมีพี่น้องและร้านอาหารอร่อยย่านนั้นคอยทำข้าวส่งน้ำให้ตลอดทั้งวัน

ห้องน้ำอาจจะไม่ได้ดีมาก ถุงมือ ผ้าปิดจมูก ยาทากันยุง ยาแก้ปวด มีรถพยาบาลคอยดูแลหากเกิดอุบัติเหตุ มีให้ทุกอย่าง มีบริจาคมาช่วยกันตลอดทั้งวัน

ขาดแต่เพียงอาสาช่วยกัน ตัก เท ยก เย็บถุงทรายเท่านั้นล่ะครับ มาช่วยกันนะครับ เพื่อบ้านของเราและกรุงเทพของเราจะผ่านพ้นวิกฤตินี้ไปได้อย่างที่จะเสียหาย น้อยที่สุด

ขอบคุณครับ

7. Brian O'conner >.<

Brian O'conner >.< New Member Member

58
    0
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ บ้านผมน้ำไม่ท่วมแต่ไปช่วยแพ็คของครับ
    สงสารเดอะมอครับ ภาพถ่ายนี่แชร์ไปทั่วเลย ป้ายนี่มีตั้งนานแล้วครับ
    พอดีมีคนมาจอดในที่ ที่เค้าจัดให้สำหรับผูประสบภัย เลยเอาป้ายมาตั้ง ตอนนี่เอาออกแล้วครับเพราะทำให้เข้าใจผิดกันไปหมด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้