มีใครวิ่งบนทางด่วนกาญจนา แล้วพวงมาลัยสั่นบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย G.MUGEN, 18 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    ถามเพื่อนๆ ที่ใช้ถนนเส้นนี้ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่รถ หรือ ถนน เวลาเราจับพวงมาลัยแบบคลายมือหลวมๆ มันจะรู้สึกสั่นตอนความเร็วประมาณ 110 ขึ้น แต่ถ้าจับพวงมาลัยแบบกระชับปรกติแล้วจะไม่สั่นครับไป เป็นช่วงๆ นะครับ ไม่ได้สั่นตลอด รถใส่ปลอกกันสั่นแล้วนะครับ รบกวนทีครับ เส้นทางที่วิ่งก็จาก ช้างสามเศียรไปลงบางนา และจากบางนา มาลงช้างสามเศียรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2011
  2. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ปัญหาเดียวกันเลยครับ ผมก้อแปลกใจเหมือนกัน จะเป็นเฉพาะบางผิวจราจรที่ขรุขระครับ
    ลองตั้งศูนย์ ถ่วงจี้ แล้วก้อไม่หายครับ เลยปล่อย เพราะบางช่วงถนนก้อจะไม่เป็น
    หรือมีวิธีอื่นๆแก้ไขได้ไหมครับ ผมวิ่งจากสำโรงไปพระรามสองก็เป็นคับ

3. G.MUGEN

427
    19
    0
    ใช่ครับ มันเป็นบางช่วงผิวจราจรจริงๆ ถนนมันดูเหมือนเรียบนะครับ เลยมาถามเพื่อนๆ ดู ว่าทุกคันวิ่งเส้นนี้แล้วสั่นเหมือนกันมั้ยครับ มันจะเป็นตอนความเร็ว 110 ขึ้นไปครับ

4. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ครับ ของผมก้อเป็นช่วงความเร็วประมาณนั้นครับ แต่ถ้าเลยช่วงความเร็วนั้นไปแล้ว ซัก 130 ขึ้นไปก็เป็นปกติ
    แต่ก้อไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ครับ เพราะรถที่บ้านคันอื่นไม่เป็นเลย เป็นเฉพาะรถคันผมเดียว :rolleyes:

5. G.MUGEN

427
    19
    0
    อ้าวเหรอครับ ถ้าวิ่งเร็วกว่านั้นไม่เป็นเหรอครับ ของผมเป็นตั้งแต่ 120 ขึ้นไป แต่ 100 ลงมาไม่เป็นครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 12:52:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:51:23 ----------

อ้าวเหรอครับ ถ้าวิ่งเร็วกว่านั้นไม่เป็นเหรอครับ ของผมเป็นตั้งแต่ 120 ขึ้นไป แต่ 100 ลงมาไม่เป็นครับ

6. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ลองไป ถ่วงล้อแบบประชิดล้อดูก่อนไหม ครับ

7. G.MUGEN

427
    19
    0
    ครับ...ทำหมดแล้วครับทุกอย่าง เหลืออย่างเดียวก็ลองวิ่งเส้นใหม่ ด่วนบูรพาวิถีจากบางนาไปชลบุรี เส้นนี้เขาว่าเรียบเดดี๋ยวลองดูครับ

8. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ผมวิ่งช่วงเส้นศรีนครินทร์ไปถึงบางนา ไป-กลับ ใช้ความเร็วมากกว่า 120 ก็ไม่เป็นไรนะครับ ลองเช็คพวกยางกับถ่วงล้อดูก่อนครับ
    อีกอย่างล้อผมขอบ 15 เองครับ ความรู้สึกอาจจะไม่ไวเหมือนล้อใหญ่ๆ.

9. G.MUGEN

427
    19
    0
    คืองี้ครับ อาการของผมคือถ้าจับพวงมาลัยแบบปรกติจะไม่เป็นไรครับไม่สั่น แต่ผมลองปล่อยพวงมาลัยหลวมๆ มือดูพบว่ามันสะบัดนิดๆ น่ะครับ ลองทำแบบผมดูนะครับว่าเป็นมั้ย เบื้องต้นพบว่า รถปิ๊คอัพขอบ 15 อีกคันในบ้านผมก็เป็นครับ

10. Little DragonZ

566
    16
    0
    อาการนี้ ตอนใส่ล้อขอบ 17 ผมเป็นครับ สุดท้ายพบว่า แม็กดุ้งเล็กน้อยด้านในครับ

แต่อาการที่บอกก่อนหน้านี้ เป็นกับล้อขอบ 15 ครับ ยังหาสาเหตุไม่พบครับ

11. G.MUGEN

427
    19
    0
    แม็กผมดูแล้วนะครับไม่เจอรอยดุ้งครับ คือ ผมไม่กลัวอะไรหรอกนะครับ กลัวเป็นที่พื้นถนนล่ะก็เลิกกันเลยทีนี้ เพราะถ้าเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่แล้วไม่หายล่ะก็มันจะเสียตังฟรีน่ะสิครับ เพราะต้นเหตุมันคือพื้นถนนไม่เรียบเท่านั้นเอง
    ขอย้ำนะครับว่าถ้าเพื่อนๆลองจับพวงมาลัยหลวมๆ ดู วันนั้นที่เป็นผมจับพวงมาลัยข้างเดียวแบบใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้ประคองพวงมาลัยแค่นั้นน่ะครับ แต่ถ้าจับ2มือมั่นๆ แล้ว จะไม่เป็นครับ

12. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    ไม่แน่ใจนะคับว่าช่วงไหน แต่ผมเคยวิ่ง ช่วงก่อนลงพระราม 2 รู้สึกว่าถนนไม่เรียบ ยิ่งขากลับช่วงโค้ง รถกระดอนเลยคับ แต่รถผมไม่เป็น นิ่งตลอด ผมใส่ล้อ 15 มีค้ำโช็ค บน-ล่าง หน้า-หลัง ก็มีแต่ช่วงถนนตรงนั้น เท่านั้นเองคับ

ถ้าล้อและยาง ไม่มีปัญหา ศูนย์ตรง ทุกอย่างทำหมดแล้ว ก็น่าจะเป็นที่ถนนแระคับ

13. G.MUGEN

427
    19
    0
    ที่ผมเจอนะ ผมมักจะขึ้นตรงช้างสามเศียรมุ่งไปบางนา และจาก บางนา มาลงช้างสามเศียร ชัดเจนที่สุดตอนใกล้จะลงช้างสามเศียรแหละครับ

14. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    คุณ G.Mugen เวลาไปทดลองขับบนทางด่วนบูรพาวิถี คุณจะเจอปัญหาใหม่คับ 5555+ ผมเป็นมาแล้ว
    รถส่ายคับ ส่ายแบบว่าต้องยื้อพวงมาลัยไว้เลย เพราะทางด่วนเส้นนี้ลมแรงมากครับ ขนาดโหลดแล้วนะเนี่ย
    ถ้ายิ่งเป็นพวก รถบัส รถทัวร์ รถตู้ เนี่ย เต็มๆคับ เพราะลมมันเข้าด้านข้างรถเลย

15. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ของพี่ไม่เป็นค่ะ ทั้งด่วนกาญจนาและด่วนบูรพา

16. G.MUGEN

427
    19
    0
    ด่วนกาญจนาไม่เท่าใหร่ครับ แต่ บูรพานี่สิ โอ้โหรถโยกเลยครับ ลมแรงมาก บางที่เป็นขาไป บางทีเป็นขากลับ 55555555

17. G.MUGEN

427
    19
    0
    พี่แจงครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ถนนนะครับ วันนี้ลองวิ่งบูรพาวิถีดูไม่เป็นครับ แต่กาญจนาเป็น พี่แจงลองอย่างนี้นะครับ วิ่งด้วยความเร็วประมาณ 120 แล้วจับพวงมาลัยหลวมๆดูนะครับมันจะสะบัดนิดๆ ครับไม่เยอะ แต่ถ้าจับพวงมาลัยแบบปรกติจะไม่สบัดครับ

18. thirayuw

thirayuw New Member Member

1
    0
    0
    เป็นตอนช่วงที่เป็นสะพานหน่อยนึงครับ เป็นช่วงที่ถนนลาดขึ้นแปลกๆ

19. G.MUGEN

427
    19
    0
    มันเป็นบางช่วงใช่มั้ยครับ แล้ว ช่วงอื่นเป็นบ้างมั้ยครับ วิ่ง 110-120 แล้วลองจับพวงมาลัยหลวมๆ ดูนะครับ

20. G.MUGEN

427
    19
    0
    มีใครวิ่งเส้นนี้อีกมั้ยครับ แชร์อาการกันได้นะครับ

21. G.MUGEN

427
    19
    0
    มีอีกมั้ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้