^^^แระแร้วก้อถึงเวลา กับกระทู้ งดเหล้าเข้าพรรษา ปี2/2011 เชิญรายงานตัว

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย เปรี้ยวจี๊ดจ๊าด, 14 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    เชิญรายงานตัวที่นี่เรยคับ
    กับท่านที่คิดว่า
    งด งด งด
    เครื่องดอง ของเมาทั้งหลาย ในช่วงเข้าพรรษาปี้นี้

:first:

"พิษสุราเรื้อรัง"

งานวิจัยกลุ่มอาการของโรคที่เกิดจาก หยุดเหล้าในทันที ซึ่งบางรายอาจมีอาการน้อยแค่ตัวสั่น เหงื่อออก ขณะที่บางรายอาจมีอาการหนักหรืออาการถอน โดยเฉพาะผู้ป่วย พิษสุราเรื้อรัง ที่อาจมีอาการได้สองแบบคือ
    1. withdrawal stage หรือเกิดอาการ ลงแดง
    2. delirium tremens ซึ่งเป็นอาการที่หนักกว่าอาการแบบแรก

กลุ่มที่มีอาการลงแดงแบบแรกจะเกิดหลังจากหยุดสุราได้ 12-72 ชั่วโมง จะมีอาการหงุดหงิด ตัวสั่น วิตกกังวล โมโหง่าย อารมณ์แปรปรวน ซึมเศร้า อ่อนเพลีย คิดอะไรไม่ออก มือสั่น ใจสั่น ปวดศีรษะ เหงื่อออกหน้าและมือ คลื่นไส้อาเจียน เบื่ออาหาร นอนไม่หลับ หัวใจเต้นเร็ว ส่วนกลุ่มที่มีอาการแบบสอง สมองจะสับสนมีการเปลี่ยนแปลงด้านจิตใจและอารมณ์อย่าง รวดเร็ว มีภาพหลอน ไวต่อแสงเสียง ระดับความรู้สึกเลวลง และมีอาการชักกระตุก ซึ่งมักเกิดหลังอดเหล้าไปประมาณ 24-48 ชั่วโมง หรือประมาณวันที่ 3 หลังหยุดเหล้า

1. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    รายงานตัวด้วยคนคับ

หันมาดูดนมอย่างมู๋กันเถอะคับ

2. P-l-a-m

P-l-a-m New Member Member

60
    1
    0
    ผมด้วยคับ รายงานตัวคับผม

3. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ผมรอเสียงข้างมาก ทางไหนมากกว่าอยู่ทางนั้น 5555555+ ประชาธิปไตย

4. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    แล้วก็ตามด้วยหม่ำหอยกัน

5. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    เข้าพรรษาต้องกินให้หนัก กินทุกวัน เเล้วออกพรรษาเราจะงด หยุด ดื่มๆๆ 55555+

6. เจี๊ยบD4D

เจี๊ยบD4D New Member Member

877
    8
    0
    เลิกมาห้าปีแล้วครับ

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ดื่มแค่พออาเจียร................

8. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    เลิกไม่ได้ ..... ติดเหมือนดูดล่ะ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 17:54:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:53:25 ----------

เลิกไม่ได้ ..... ติดเหมือนดูดนมล่ะ

9. S-MTX@HLC

S-MTX@HLC New Member Member

3,043
    7
    0
    เราหยุดแล้ว ๕๕๕ ปราวารณาตัวเข้าพรรษาด้วยคนครับ

10. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    หยุด.....แต่ไม่ถึงกับเลิก

11. elek

elek New Member Member

845
    5
    0
    เข้าครับหยุดแต่เหล้าเบียร์อยางอื่น..จัดเต็มครับ

12. iii golf guru iii

iii golf guru iii New Member Member

1,577
    9
    0
    ผมงด มานานแล้ว เพราะดื่มไม่เปง

13. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตลอดดดดดดดดดดดดดดด

14. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    เอาไงดีว้าาาาาาาาาาาาาาาา

15. ทำไงดีๆๆๆๆๆๆๆๆ และแล้ว แดกต่อ อะอะอะอะ

16. X-Diesel

X-Diesel New Member Member

402
    3
    0
    กระทู้นี้ขอยอมจ๊ะ

17. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ดูจากที่กล่าวข้างต้นแมร่งตรงส่วนนึงเลยอะ นี้เราจะเป็นโรคเนียหรือนี่ ทั้งๆที่นานๆกินที ตายๆๆๆ
    ปีนี้ของดด้วยคนนะครับ งดเรื่อง งดเหล้าเข้าพรรษานะครับ อิอิ

18. แล้ววันงานก็ไม่ค่อยมันดิ

19. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    ดื่มต่อครับ แต่เข้า บุหรี่ ครับ

20. mail_poo

mail_poo New Member Member

3,298
    14
    0
    อี๋!!!! ขี้มาว......

21. X-Diesel

X-Diesel New Member Member

402
    3
    0
    ตามขี้เมาติดๆ 555

22. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ปกติผมไม่ดื่มเหล้าอยู่แล้วครับ แต่เด้าขอไม่งดนะครับป๋า

23. มีคัยอีกมั้ย คร๊าบบบบบบบบบบ

24. ส่งสัยจะเมาแน่เลย

25. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ไม่ดื่ม เพราะไม่มีให้ดื่ม เงินน้อย

26. แหกกันบ้างยัง

27. S-MTX@HLC

S-MTX@HLC New Member Member

3,043
    7
    0
    ยังงงงง

28. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    งดเหล้า เพื่อ สุขภาพครับ

ยังงดอยู่ไหมหนอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้