รถโดนชนคับ อีกฝ่ายมีประกันแต่ล้อTe37แท้แตกกับโช๊คแต่งงอซ่อมไม่ได้เลยประกันจะทำไงคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Happy club, 12 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Happy club

Happy club New Member Member

6
    0
    0
    ไม่ค่อยมีความรู้ทางนี่เลย เล่นซะล้อฟอจแข๊งๆผมแตกไม่เปนชิ้นดีเลย โช๊คแต่งก็งอเบี้ยวเลย ทั้ง 2อย่างนี่เล่นเอาผมหนักใจเลย ไม่รู้ว่าเขาจะไปเบิกจากไหนมาให้ข้างเดียว และสเปคที่ตรงกับที่ผมใช่อยู่ แต่ประกันหาไม่ได้จิงๆประกันจะทำไงอะคับ ท่าให้เปนเงินผมมาตีราคาให้ผม แค่ล้อ 1วง กับโช๊ค1ข้างผมคงแย่ หาของไม่ได้เหมือนกัน ยังไงช่วยแชความคิดเหนหน่อยนะคับ ปวดหัวมากเลยขอบคุนคับ

..........เพิ่มเติมหน่อยคับ ผมเปนฝ่ายถูกรถผมจอดเฉยๆไม่ได้ขับ อีกฝ่ายหักหลบมอไซและรถเสียหลักมาชนรถผม แต่ฝ่ายเขามีประกันวิริยะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2011
  2. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เอาใบเสร็จที่ซื้อเป็นหลักฐาน หากไม่มีก็หาตัวแทนจำหน่ายแจ้งราคาประกัน ถ้าอยู่ในวงเงินประกัน และได้แจ้งรายละเอียดของแต่งไว้ก่อนแล้ว (เพิ่มค่าสินไหมแล้ว) เขาก็จ่ายครับ แต่ยางได้แค่ครึ่งเดียวเพราะเป็นวัสดุสิ้นเปลือง

บางประกันก็ไม่เรื่องมาก จ่ายให้ได้ตามความเป็นจริง

3. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    งานเข้าครับ
    รอผู้รู้มาชี้แจงครับ
    เปงกำลังใจให้ครับ
    เบียร์ ชัยนาท

4. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    หมายถึงเราไม่ได้แจ้งว่ามีของแต่งตอนทำประกันใช่ไม๊ ยังงี้งานเข้าของจริงเลย เอาใจช่วยครับ

5. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ถ้าแจ้งเพิ่มประกันของแต่งไปตั้งแต่แรกก็ไม่น่ามีปัญหาสำหรับล้อแต่โช้คนี่ไม่รู้เค้าจ่ายรึปล่าว แต่ส่วนต่างที่เพิ่มมาถ้าโดนชนประกันคนชนก็ต้องรับผิดชอบด้วย

6. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    ถ้าไม่แจ้งเพิมเบี้ยประกันไว้ก่อน เวลาชนประกันจะจ่ายราคาของเดิมติดรถ

ตอนรถผมโดนชนประกันจ่ายเท่าราคาของเดิม แล้วมันบอกว่า "ถ้าอยากได้ราคาของแต่งไปฟ้องคู่กรณีเอาเอง" แย่มากรถผมจอดเฉย ๆ โดนชน ซวยมาก

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    นิ่งๆไว้ก่อนครับ เรื่องล้อ แจ้งเขาว่าจะไปหาซื้อและสำรองเงินจ่ายไปก่อน แล้วมาตั้งเบิกเอาครับ หรือคุยกับอู่โดยตรงเลยก็ได้ครับ

จริงๆไม่น่ามัปัญหาครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2011
  8. PWK_MetalSheet

PWK_MetalSheet New Member Member

19
    0
    0
    เราเป็นฝ่ายถูกใช่ไหมครับ ดังนั้น ประกันคู่กรณีมีหน้าที่จัดหา ซ่อมแซม แก้ไข หรือ เปลี่ยนสินค้าให้เราให้ ให้เหมือนเดิมครับ ลองคุยกับประกันดูก่อนครับ
    ถ้าประกันงี่เง่าจริงๆก็ไปร้องเรียนที่ คปภ หน้าศาลอาญารัชดาได้เลยครับ

9. Happy club

Happy club New Member Member

6
    0
    0
    ผมถูกคับ รถจอดอยู่เฉยๆเลยคับ อีกฝ่ายหักหลบมอเตอไซ และรถอีกฝ่ายเสียพุ่งมาชนคับ
    ........ขอบคุนสำหรับข้อมูลทุกๆเลยคับ

10. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ผมก็ว่าน่าจะเป็นแบบที่พี่เค้าบอกนะคับ

11. ku-i-bird

ku-i-bird New Member Member

32
    2
    0
    . ผมเคยทำงานแผนกประเมินราคาที่ศุนย์รถยนต์ครับ ทางนี้โดยตรงเลย
    ขอถามก่อนนะครับว่า รถคุณมีประกันไหมครับ เพราะกรณีนี้จะเป็นการน็อคเคลม

ขอพูดถึงการใช้ประกันของเราก่อนนะครับ ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกไม่ต้องกลัวจะเสียประวัติแล้วเบี้ยประกันจะเพิ่มนะครับ เพราะเด๋วประกันของเราจะไปเรียกเก็บกะทางเค้าเอง
    คือแบบนี้ครับ ไม่ว่าเราจะผิดหรือจะถูก ทางประกันภัยจะดูที่เบี้ยประกันของเราว่าขณะที่เรามีการตกแต่งเพิ่มเติมมีการแจ้งเพิ่มเบี้ยประกันเข้าไปใหม่ไหม
    หากมีประกันก็จะรับผิดชอบตามที่เสียหายเลยครับ แต่หากไปแต่งเพิ่มเองโดยที่ไม่ได้แจ้งประกันก็จะให้ราคาเท่าของสแตนดาร์ทครับ ถึงแม่เราจะไปซื้อมาเองแล้วเอาบิลไปเบิก
    ถ้าไม่ได้แจ้งเพิ่มเบี้ยทางประกันก็จะให้ราคาของสแตนดาร์ท หรือไม่ก็อาจจะมากกว่าแต่ยังไงก็ไม่ได้ราคาของแต่งเต็มครับ

12. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    วิริยะโคตรเขี้ยว

13. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    สมัยก่อนเบี้ยปีละหมื่นต้นๆ

แต่หลังจากวางเครื่อง ใส่ของแต่ง แล้วแจ้งประกัน ทางประกันก็ให้ผมเขียนชี้แจงรายละเอียดว่าผมได้ทำอะไรไปบ้าง เครื่องรุ่นอะไร เกียร์แบบไหน มีอินเตอร์ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน (ผมก็งงเหมือนกันว่าเขียนไป แล้วประกันมันจะรู้เรื่องเหรอวะ ) ติดเกจวัดกี่ตัว ยี่ห้ออะไร ฯลฯ ทำอะไรไปประกันบอกเขียนให้หมด หลังจากนั้น 2-3 วันทางประกันก็ส่งคนมาถ่ายรูปรถผม ซึ่งคนที่มาถ่ายก็ถ่ายตามรายการที่ผมได้ส่งไปให้ อันไหนที่ไม่รู้จักเค้าก็จะให้ผมชี้ให้ แต่ก็ถ่ายไปแยะมากเปิดหมดกระโปรงหน้า กระโปรงท้าย ถังแก๊ส แผงหน้าปัด เบาะ ล้อยาง จานเบรคถ่ายหมด หลังจากนั้นผมก็ได้รับกรรมธรรม์ (ของผมหมดอายุต้องต่อพอดี) ซึ่งทางประกันก็ได้แนบรายการสิ่งของที่ผมได้แจ้งไปทั้งหมดเป็นเอกสารแนบท้ายกรรมธรรม์ไว้ด้วย

สรุปเพิ่มเบี้ยขึ้นอีกปีละเกือบ 4 พันบาท ซึ่งผมก็ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าแล้วมันจะเครมได้ของตามที่เราแจ้งไปจริงๆเหรอ :confused:

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมว่าคุยกับทางอู่จะง่ายกว่า ให้ทางอู่จัดหาของให้เหมือนของเดิมแล้วให้อู่นำใบเคลมไปจัดการกับประกันเอง เมื่อก่อนผมก็ทำแบบนี้ หลายๆอู่แถวท้องที่ซอยเสนานิคม ไม่มีปัญหาเลยครับ ไม่เคยแม้แต่จะถามว่าชิ้นส่วนที่เสียหายเป็นของเดิมหรือของแต่ง.

15. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ

ถ้าจะแจ้งประกันว่าเราแต่งเพิ่มเข้าไปต้องทำยังไงเหรอครับ ต้องแจ้งละเอียดขนาดไหนครับ

รถผมเซ็ตโบ มีอินเตอร์ ต้องแจ้งด้วยหรือเปล่าครับ

16. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    s14 ของผมเคยชนกับรถสิบล้อที่จอดเสียอยู่เลนส์ขวาสุดแล้วไม่มีไฟสัญญาณบอกให้เราทราบ หรือวัตถุกีดขวางเลย

สรุป รถสิบล้อเป็นฝ่ายผิด รถผมประกันชั้น 3 สรุป อะไหล่ปลอมก้อตีเป้นอะไหล่แท้ อินเตอร์ได้ของเบิกใหม่เลย เพราะหามือ 2 ไม่ได้ ชุดแต่งใหม่เลย แถมได้กล่องใหม่ด้วย เพราะเครื่องแตก แล้วอู่มันซ่อมไม่ได้ อู่ประกันเอามาให้ผมซ่อม พร้อมกับให้เราเสนอราคามา สรุปรายละเอียดบานนนนนนน ได้ของมาเพียบเลยนึกว่าปลอบขวัญเราแล้วกัน

ไม่ต้องกังวลเลยคับเอารถเข้าไปซ่อมตามเคลมของประกันคู่กรณีเลยคับ ไม่ต้องเคลมกับประกันเราก้อได้คับ เพราะยังไงเราก้อเป็นฝ่ายถูกอยู่แล้ววว

17. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    มาเก้บข้อมูล

18. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    ขอถามต่อนิดนึงคับว่า ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกเบี้ยประกันของเราไปเกี่ยวอะไรด้วย เพราะเค้าต้องซ่อมให้เราไม่ใช่เหรอ

แล้วถ้าเราไม่มีประกันละจะซ่อมให่เรายังไง

19. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    เอากรณีผมละกันพึ่งจะโดนมาไม่นาน

ผมโดนรถขนเงินถอยชนขณะกำลังเลี้ยวออกจากยูเนี่ยน ทางเค้าผิดเต็มๆ ก็เลยเรียกประกันเค้ามา แต่ของผมไม่ได้เรียกเพราะเห็นว่าตัวเองถูก พอประกันของทางนู้นมา เค้าก็ประเมินสภาพตามที่เค้าเห็น ตอนนั้นมันมืด มันมีของเสียหายเพิ่มเติมเยอะ

ที่ไม่ได้แจ้งลงไปอีกเยอะ แล้วอีกอย่างไม่อยากเสียเวลามาก ฝนก็ตก ก็เลยเซ็นต์ให้จบๆไป ตอนแรกไปหาอู่ประกันตามที่ต่างๆ เค้าบอกว่าต้องเสียเงินเพิ่ม เพราะทางประกันทางนู้นระบุไว้ว่าเรามีรอยเก่า (งานเข้าละกู รอยเก่าเท่าจิ๋มมด) ทางอู่บอกว่า

ต้องเสียเงินค่าซ่อมคนละครึ่ง ไปหาอู่ดีๆมา 2-3 อู่พูดเหมือนกันหมด ทีนี้ผมก็ไม่ยอม เพราะผมไม่ผิด เลยโทรหาประกันของตัวเอง ทางประกันเราเค้าก็บอกเลย ว่าให้เข้าไปทำอู่ที่เค้าแนะนำ เรื่องที่เหลือเค้าจะไปเรียกเก็บให้เอง

เพราะของผมแค่โดนถอยชน (โดยรถขนเงิน ด้านหลังเป็นกันชนเหล็กทั้งดุ้น) แต่ว่าแรงถึงขนาดคานหน้ายุบ ไฟเพชรขาไฟหัก กันชนแตก ขากระจังหน้าหัก (แต่งเป็น V.6) ครีบแอร์ล้ม (แต่ไม่เยอะ) ผมไปหาอู่ที่ประกันของผมแนะนำ

แล้วก็ให้เค้าถ่ายรูปเก็บให้ทุกเม็ดนะครับ เพราะของผมเครมได้หมดทุกอย่าง บางชิ้นก็แค่ซ่อมให้ บางชิ้นซ่อมไม่ได้ก็ขอของใหม่ (ให้เวปไปหาของเอาเลย) สรุปแล้วก็ทำให้หมดครับ แล้วให้ทางประกันเราไปบี้เก็บเอา

สรุปแล้ว ประกันของผมเค้าบอกเอาไว้ครับ สิ่งที่ควรทำตอนแรกตอนชนคือ เรียกประกันทั้งของเค้า และของเรามาไม่ว่าจะถูกหรือผิด เพราะถ้าประกันคุยกันเอง เค้าจะปกป้องผลประโยชน์ให้เรามากที่สุด ยิ่งถ้าเราเป็นฝ่ายถูกก็ไม่ต้องกลัว

แล้วที่สำคัญตอนทำประกัน ผมแจ้งราคาของแต่ทุกชิ้นครับ โดยการประเมินเอาแล้วบอกทางประกัน เค้าจะมาถ่ายรูปรถกับของแต่งเราทุกอย่างตามที่แจ้งไว้ ทีนี้เวลาเกิดอุบัติเหตุเราก็จะได้ตามงบที่ประเมินแจ้งประกันไว้แต่แรกครับ

ขอให้โชคดีครับผม

ปล.ประกันผม 2+ โตเกียวมารีน ศรีเมืองครับ ที่ทำที่นี่เพราะเค้ารับรถเก่า + แต่ง

20. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ตามมาเก็บข้อมูลครับมีประโยชน์มากๆ

21. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ความรู้ๆ :D

แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ

สมมติว่า ถ้ามีคนขับรถมาชนประตูบ้านผมแล้วประตูบ้านผม(เช่นในหมู่บ้านจัดสรร)มันประหลาดกว่าบ้านอื่นๆ แพงกว่าบ้านหลังอื่นในหมู่บ้าน ประกันของคู่กรณีจะจ่ายค่าประตูบ้าน(ทรัพย์สินของผม) ในราคาเดียวกับบ้านอื่น(ที่ถูกกว่า)ด้วยไหม เพราะอย่างในกรณีแบบนี้ บ้านผมคงไม่มีประกันแหงๆ แต่เป็นฝ่ายถูก

22. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    มาเก็บข้อมูลดีๆ ต้องระวังให้ดี อย่าให้เสียของด้วย ไม่คุ้มค่าซ่อมซ้ำอีก ซื้อใหม่ดีกว่าครับ ต้องทำใจด้วย

23. k_aum

k_aum New Member Member

104
    0
    0
    ความรู้ดีๆมีประโยชน์มากๆ

24. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ต้องแจ้งเพิ่มเอาไว้นะครับ สำหรับของตกแต่งเพิ่ม วิริยะเองปกติจะมีทุนเสริมของแต่งให้20000บากในตัวกรมธรรม์เองอยู่แล้วครับ

ของผมรถที่แต่งทำเพิ่มหมดครับ สมัย10ปีก่อน ผมก็แจ้งแล้วก็เอาใบเสร็จไปยืนยันเลยครับ ล้อยาง150000 ไฟxenon 3ชุด

75,000 วิทยุ โช้คอัพ ท่อไอเสีย ผมทำเพิ่มไว้หมด อย่าตกใจราคาxenon นะครับ ราคานั้นจริงๆเมื่อ10ปีก่อน ของhella ชุดนึง

24,500.- แพงกว่าสมัยนี้มากๆแต่ทุกวันนี้10ปีแล้วยังไม่พังเลย

25. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ประกันศรีเมือง คับผม ผมเคยทำเรื่องนำเบิก ค่าของแต่ง เห็นโต๊ะข้างๆ ( น่าจะรถแต่งเหมือนกัน ) เปิด Hyper Lev ญี่ปุ่น เทียบอะไหล่ กันเร้ยย สุดมากๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้