EVO 8MR ต้องเปลี่ยนของเหลวอะไรบ้างครับ?

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย GEMu, 26 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GEMu

GEMu New Member Member

72
    0
    0
    รถทำเสร็จแล้ว ต้องเปลี่ยนของเหลวอะไรบ้างครับ

น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเบรก น้ำยาหม้อน้ำ มีอะไรอีกอะครับ

แล้วน้ำมัน AYC นี่มันใช้น้ำมันอะไรอะครับ?

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    มีน้ำมันคลัตซ์อีกตัวครับ
    ส่วนAYC คือน้ำมันไฮดรอลิกส์คล้ายของพวกน้ำมันพวงมาลัยเพาว์เวอร์ ส่วนเกรดต้องใช้เกรดที่ใช้กับ AYC โดยเฉพาะครับ

3. GEMu

GEMu New Member Member

72
    0
    0
    แล้วน้ำมัน AYC นี่เวลาไปหาซื้อต้องหาซื้อยังไง ที่ไหนอะครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรครับผม

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมใช้ของ TOTAL ครับ แต่แนะนำว่าเวลาเปลี่ยนน้ำมันAYCต้องไล่ระบบใหม่ทั้งหมด โดยการยกขึ้นHoistหมุนทั้งสี่ล้อ
    ช่างที่ทำต้อชำนาญและมีความรู้เรื่องปั๊มAYC แนะนำเข้าไปที่อู่อาจาร์ยต๊ะ081-8547702 ดีกว่าครับ ใช้น้ำมันที่นั้นและถ่ายที่นั้นน่าจะดีที่สุดครับ

5. ferrariviper

ferrariviper Guest

0
    0
    0
    น้ำมันเครื่อง (ควรเป็น series ...w - 50 , ...w -60)
    น้ำมันเบรค/คลัชท์ (ร่วมกัน) (DOT4)
    น้ำมันเกียร์ (SAE 80W-90)
    น้ำมันเกียร์ฝาก (Limited Slip Only 75W-90 , 80W-90)
    น้ำมันเฟืองท้าย (SAE 80W-90)
    น้ำมันAYC (ATF SP3) "เป็นน้ำมันเกียร์ออโต้ธรรมดาไม่มีอะไรพิเศษครับ"
    น้ำมันพวงมาลัยPower (Dexron II,Dexron III)
    น้ำยาCoolant (Long life use , for aluminium radiator)

แต่ผมไม่แน่ใจว่า MR ต้องใช้น้ำมันเฟืองท้ายพิสดารกว่า GSR หรือเปล่านะครับ ทางที่ดีลองหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้