อยากกระดกฝากระโปรงครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Pannatat, 17 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pannatat

Pannatat New Member Member

18
    0
    0
    อยากถามว่าพวกพี่กระดกฝากระโปรงกันรึปล่าวมีข้อเสียไหมครับ แร้วถ้าผมจะกระดกกี่นิ้วดีครับ แล้วต้องดัดตัวล็อคหรือปล่าวครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :):)

2. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ถ้าเข้าใจคุณไม่ผิดมันคือการเผยอฝากระโปรงหน้ารถใช่ไหมครับ

แตกต่างจากสคู๊ปดักลมแระครีบระบายอากาศบนฝากระโปรง (อิมเพลสซ่าหรือพัลซ่า)

พวกนี้ใช้งานได้จริงครับมีผลช่วยระบายความร้อนแน่นอน

ทำได้ แต่ไม่เห็นผลดี ที่ได้จากการทำ เคยทำ 1" ถ้าจะทำก็มีอุปกรณ์เล็กน้อยคือ

1. น๊อตขนาดความยาว 2" เกลียวตามน๊อตเดิม
    2. แผ่นเหล็กรองอันยาวที่ไว้รองท่อที่หนุนระหว่างช่องห่าง ขนาดจะใหญ่พอๆกับตำแหน่งทั้งหมดที่มีรอบการติดตั้งของเดิม
    3. ของที่ผมเคยใช้ท่ออลู เคลือบอะโน ยาว 1"
    4. ถ้าไม่ใช้ท่อรองจะต้องใช้น๊อตตัวเมียเพิ่มอีกตัวเพื่อขันยึดกับแผ่นเหล็กเพื่อป้องกันจุดยึดฝาโปรงฉีกขายด้านใน
    5. ปรับตัวล๊อกฝากระโปรงใหม่เพื่อให้ล๊อกได้ตามปกติ

ข้อดี เท่มั๊งในสมัยนึงที่ผ่านมา 5 ปี

ข้อเสีย เคยจุดยึดฝากระโปรงด้านในฉีกขาย ต้องเอาไปซ่อมเสียเงิน

ด้วยความเข้าใจว่าการเผยอฝากระโปรงจะทำให้การระบายอากาศดีขึ้น แต่ไม่เป้นอย่างนั้น

เมื่อ 4 ปีที่แล้ว รายการมอร์เตอร์แทร็ก ได้ทำการทดสอบกับรถเซฟิโร่ 31 แล้ว ตรงตามที่เราเคยเจอ

ทุกอย่างปกติ เสียเงินซื้ออุปกรณ์แม้จะไม่กี่บาทก็ตาม ซ้ำร้ายถ้าทำไม่ดี จะเสียทรัพย์ตามที่เคยเจอมา

ลองดูนะครับ ถ้าจะทำก็ไม่ได้ผิดอะไร

3. Pannatat

18
    0
    0
    ขอบคุนครับ มีความรู้มากครับ

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    พี่ก็เคยเผยอฝาครับ นิดหน่อย รองแหวนอลูมิเนียม+น็อตสแตนเลส ไม่ต้องปรับตั้งอะไร

ข้อควรระวังก็ตามน้องโต้งละครับ

แต่ที่เจอกับตัวตัวแล้วอึ้งก็คือ จอดรถที่ปั๊มน้ำมันแล้วมีป้าคนนึงเดินมาบอกว่าฝากระโปรงปิดไม่สนิทแล้วพยายามช่วยปิดฝากระโปรงให้ด้วย...เอ่อ...ป้าเค้าหวังดีและมีน้ำใจ...

5. GODFIER

675
    0
    0
    ดีนะครับพี่เป้ ป้าแกแรงไม่เยอะ ไม่งั้นงานงอก มีการเสียหายแน่ๆครับ

6. ของผมฉีกแล้วครับ ว่าจะถอดออกอยู่

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถึงกับฉีกเลยเหรอเล็ก โอ๊ว......มายก้อด สงสัยจะใหญ่น่าดู555
    ของผมตรงบานพับมันก็ฉีกเหมือนกันครับอิอิอิ
    รอเข้าอู่ทำสีทีเดียวปีหน้า จะเอาจมูกอีโวมาใส่ซะหน่อย555

8. Pannatat

18
    0
    0
    ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากๆครับ

เอ่อ.. พวกพี่ๆมีใครอยู่ จันทบุรี บ้างครับ

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    NV จันทบุรี รายงานตัวหน่อยครับ...

10. GODFIER

675
    0
    0
    น่าไปเที่ยวจันทบุรี เหมือนกันนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้