ช่วยด้วย.. เฟืองท้ายพังคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย NAMOTASA-TOM, 9 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NAMOTASA-TOM

NAMOTASA-TOM New Member Member

40
    1
    0
    คืออย่างนี้นะคับ evo3 ขับปกติ ความเร็ว 120 เป็นประจำ เมื่อวันศุกร์ ถอยรถจอดขยับไปมา ก็มีเสียงดังกึ๊กๆที่เฟืองท้าย

แต่ไม่ได้เอ่ะใจอะไร ก็ขับกลับบ้าน ระหว่างทาง ก็มีกลิ่นน้ำมันเฟืองท้ายเหม็นเข้ามา จอดรถดูก็เห็นว่า มีน้ำมันหยดออกมาจากเฟืองท้าย

แล้วเวลาขับ พอรถค่อยๆไหลใกล้จะหยุด ก็กระตุกๆเบาๆที่เฟืองท้าย อันนี้มันเป็นอะไรเหรอคับ ใช้น้ำมันของ TOTAL นะคับ

คราวนี้ให้ช่างเปิดดูเฟืองท้ายทุกอย่างสภาพสมบูณร์ ก็เลยทากาวขาวปิดเติมน้ำมันเข้าไปใหม่ ลองขับดูไม่ไกลมาก

ก็มีอาการคล้ายๆตอนแรกแต่เบากว่า เวลาถอยก็มีเสียงกึ๊กๆเบาๆ วันเสาร์ ก็เลยตัดสินใจไปซื้อเฟืองท้ายที่พี่ลิ้มมาเปลี่ยนใหม่

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันใหม่ ใส่เข้าไปก็ลองขับดูไม่ไกล แถวๆอู่ ก็ไม่มีอาการอะไร แต่พอขับกลับบ้าน ระยะทาง ประมาณ 45 กม. ตอนดึกๆแล้ว

ขับประมาณ 90 กม. /ชั่วโมง อยู่ๆก็ควันท่วมอยู่ที่ท้ายรถ จอดดู น้ำมันเฟืองท้ายเดือดเลยคับ หยดออกมา พอจะขยับเข้าข้างทาง

ก็เหมือนเฟืองท้ายล๊อค ขยับทีดังกึ๊กๆกั๊กๆ ดังเลยนะคับ แทบจะขยับรถไม่ได้เลย สุดท้าย ต้องสไลด์ออน อย่างเดียวเลยคับ

ที่อยากทราบก็คือ สาเหตุเกิดมาจากเฟืองท้ายทั้งตัวเก่า และที่ซื้อมาใหม่ ทั้ง 2ตัวมันไม่ดีอยู่แล้ว หรือว่า มีอะไรที่ทำให้เฟืองท้ายมัน

พังได้อีกมั๊ยคับ แล้วถ้าซื้อมาใส่ใหม่อีกตัวจะเป็นเหมือนเดิมมั๊ยคับ ต้องแก้ไข เช็คดูตรงไหนอีกมั๊ยคับ นอกจากจะเปลี่ยนเฟืองท้ายตัว

ใหม่อีก มีพี่ๆคนไหนพอทราบมั้งมั๊ยคับ..

..รบกวนพี่ๆด้วยนะคับ ..ขอบคุนมากคับ ^^

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    น้ำมันเฟืองท้ายเดือด แสดงว่าลูกปืนล็อค ถ้าไม่ได้ล็อคจากที่ชุดเฟือง้ทาย อาจจะล็อคมาจากเพลากลาง
    ต้อม หมุดดูที่ย๊อทซ์ของเพลากลางครับ
    1. ดูว่าลูกยางขาด จนจารบีไหลออกหมดหรือเปล่า
    2. โยกย๊อทซ์เพลากลางดูว่าโยนตัวได้เยอะมั้ย
    3. ลองดูที่ลูกยางหิ้วเฟือง้ทายทั้งสี่ตัวหรือยัง ปกติซัดบ่อยๆ ลูกยางหิ้วเฟืองท้าย น่าจะมีอายุไม่เกิน 2-3ปี จะเริ่มฉีกขาด

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:59:51 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:59:22 ----------

น้ำมันเฟืองท้ายเดือด แสดงว่าลูกปืนล็อค ถ้าไม่ได้ล็อคจากที่ชุดเฟือง้ทาย อาจจะล็อคมาจากเพลากลาง
    ต้อม หมุดดูที่ย๊อทซ์ของเพลากลางครับ
    1. ดูว่าลูกยางขาด จนจารบีไหลออกหมดหรือเปล่า
    2. โยกย๊อทซ์เพลากลางดูว่าโยนตัวได้เยอะมั้ย
    3. ลองดูที่ลูกยางหิ้วเฟือง้ทายทั้งสี่ตัวหรือยัง ปกติซัดบ่อยๆ ลูกยางหิ้วเฟืองท้าย น่าจะมีอายุไม่เกิน 2-3ปี จะเริ่มฉีกขาด

3. NAMOTASA-TOM

NAMOTASA-TOM New Member Member

40
    1
    0
    ยางหิ้วเฟืองท้ายเพิ่งเปลี่ยนมาเดือนตุลาคมที่ผ่านมา สภาพตอนนี้ยังสวยๆไม่ขาดเลยคับ ส่วนเพลากลางลองเขย่าดูแล้ว ok คับ แต่ยังไม่ได้ดูตรงจุดอื่นของเพลากลางคับพี่โอ๋

แล้วเพลากลางมันจะล๊อดได้ใช่มั๊ยคับ ตรงจุดไหนของเพลากลางคับ (เผื่อช่างเขาพลาดตรงจุดไหนไป) เลยไม่กล้าใส่เฟืองท้ายตัวใหม่ เลยอ่ะคับ เดี๋ยวยังไงพรุ้งนี้จะรบกวนพี่โอ๋ทางโทรศัพท์หน่อยนะคับ

ขอบคุนมากคับพี่.. ^^

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลูกปืนล้อหลังล็อคหรือเปล่า ลองหมุนดูยัง

5. NAMOTASA-TOM

40
    1
    0
    เดี๋ยวพรุ้งนี้จะลองเช็คดูคับพี่โอ๋ พรุ้งนี้ จะผ่าเฟืองท้าย เช็คเกียร์ฝาก เพลากาง ระบบส่งกำลังมาเฟืองท้ายทั้งหมดเลยคับ

เดี๋ยวยังไงอาจจะรบกวนพี่โอ๋ทางโทรศัพท์นะคับ.. ขอบคุนมั่กๆคับ ^^

6. deathscy

deathscy New Member Member

225
    1
    0
    หาสาเหตุได้ไวไวนะพี่ต้อม

7. oh1436

oh1436 New Member Member

17
    0
    1
    ค่ำนี้เห็นว่าลองรถอยู่ .....เป็นไงมั่งครับ.....

8. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ต้อมเช็ครอยไหม้กับสภาพลูกปืนที่เฟืองเกียร์ฝากดีๆด้วยนะครับ บางครั้งปัญหาอาจจะมาจากเกียร์ฝากด้วย

9. NAMOTASA-TOM

40
    1
    0
    สรุปว่า เกียร์ฝากพังคับพี่โอ๋ ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว ลองวิ่งบนถนนระยะทางประมาณ 80 กม. ความเร็ว ประมาณ 120 กม./ ชม. ยังไม่พบปัญหาใดๆ เฟืองท้ายร้อนนิดหน่อย คงปกติมั้งคับ

แต่เวลาเลี้ยว ค่อยๆเลี้ยวเวลาจะออกรถ หรือถอยรถเข้าซอง ล้อหลังมันจะเหมือนจะตะกุยนิดๆ เหมือนติดๆนิดๆ มีเสียงบ้างบางครั้งนิดๆ ไม่รู้ว่าเป็นอาการของเต็ด (เต็ดโรงงาน) หรือป่าวคับ

เพราะที่ผ่านมาไม่เคยไปจ้องสังเกตุมันถึงขนาดนี้ เลยไม่แน่ใจอ่ะคับ.. ยังไงก็ขอบคุนมากนะคับพี่ ^^

10. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ก่อนหน้าที่จะมีอาการนี้เกิดขึ้น ได้ไปเปลี่ยนเกียร์ใหญ่ หรือว่าเกียร์ฝากมาก่อนหรือเปล่าครับ

ต้องระวังให้ดี เกียร์ evo1-2 ใช้เกียรฝากร่วมกันได้ แต่เกียรื evo3 ใส่กับเกียร์ฝาก อันอื่นไม่ได้นะ

อัตราทดเฟืองท้าย ไม่เท่ากัน มันจะขัดกันไปเรื่อยๆ ทำให้เกียร์ฟัง

11. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    อืมมมม ได้ความรู้จากน้องก้องเลย.... แท้งส์ หลายๆ

12. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เรื่องช่วงล่าง ต้องยกให้หมอก้อง แน่นอนจริงๆ

13. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ช่วงล่างรถอย่างเดียวนะครับ

14. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    เพิ่งรู้เหมือนกันนะเนีย หมอก้องเก่งเรื่องช่วงล่างทุกอย่างจริงๆ อิอิ....

15. KONGKUB

2,256
    14
    38
    แหม่ๆๆๆๆ

ได้ทีเอาใหญ่เลย

16. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ก็ หมอช่วงล่างนิ..... สาขาใหม่ล่าสุด

17. NAMOTASA-TOM

40
    1
    0
    คืออย่างนี้คับหมอก้อง.. อิอิ เมื่อ 2 เดือนก่อนผมซื้อเกียร์ฝากจากอั๋นมาเปลี่ยน ใส่วิ่งจนถึงวันเกิดเหตุที่เฟืองท้ายติดรถพัง ก็เลยเปลี่ยนเฟืองท้ายอีกลูก วิ่งได้ 45 กม. ก็พังอีก น้ำมันเดือด เต็ดล๊อคเลย

ก็ได้ข้อมูลจากพี่โอ๋มาบ้าง จึงตัดสินใจ ยกเกียร์ฝากที่ซื้อจากอั๋นลงมาดู ปรากฎว่า เปิดเกียร์ฝากมานับฟัน ได้ 27/29 ฟัน แล้วผมก็วิ่งไปซื้อเกียร์ฝากที่พี่ลิ้มมาใหม่ ของ evo2 และมีของ evo3 เปิดนับฟันได้

22/24 ฟันเท่ากัน โอ้แม่จ้าว ต่างกัน 5ฟัน แล้วที่ผมใส่วิ่งใช้อยู่มันเป็นเกียร์ฝากของอะไร คงเป็นสาเหตุที่ทำให้เฟืองท้ายพัง แล้วทำไมมันเพิ่งพัง ไม่พังตั้งแต่ใส่ตอนแรกๆ แถมไม่มีอาการใดๆทั้งสิ้นเลย

ขับปกติวิ่งไปสระแก้ว ไป พีระ ไปนู่นนี่ตลอด งงเหมือนกันคับ แล้วตอนนี้ รถผม ใช้เกียร์ใหญ่ evo1 เกียร์ฝาก evo2 เฟืองท้าย evo3 ทุกอย่างลื่นไหลดีปกติ แต่เวลากลับรถ เลี้ยวเข้าซอยช้าๆ ถอยหลังแบบ

เลี้ยวๆ จะมีอาการกระตุกๆ ตะกุยนิดๆที่ล้อหลัง มีเสียงดังเล็กน้อย เลี้ยวข้างไหนเป็นข้างนั้น เป็นอาการของเต็ดโรงงาน หรือป่าวคับ แต่ถอยหลังตรงๆไม่เป็นอะไรคับ ซึ่งเมื่อก่อนไม่เคยสังเกตุเลย งง งง คับ

แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนเกียร์ใหญ่ของ evo3 (เต็ดโรงงาน) จะใช้เกียร์ฝาก และเฟืองท้าย evo2 ได้มั๊ย หรือต้องใช้เกียร์ฝากและเฟืองท้ายของ evo3 ได้อย่างเดียวคับ... ขอบคุนทุกๆท่านมากคับ ^^

- ล่าสุดเปิดเกียร์ฝาก มานับฟัน evo2 / evo3 นับได้เท่ากัน 22 / 24 ฟัน (ไม่มีเกียร์ฝาก evo1 เลยไม่ได้นับคับ)

- เฟืองท้าย evo3 นับได้ บายสี 43 ฟัน / เดือยหมู 11 ฟัน หารกันแล้วได้ 3.9 คับ (เต็ดโรงงาน) (ไม่มีเฟืองท้าย evo1- 2 เลยไม่ได้นับคับ)

- ใครเคยถอดเกียร์ฝาก และ เฟืองท้ายของ evo123 มานับฟัน แล้วจำได้ จดบันทึกไว้ บอกผมหน่อยนะคับ จะจดบันทึกไว้บ้าง จะได้ไม่พลาดอีกคับ.. อิอิ

*** ปล.*** หมอก้องมีข้อมูลอัตราทด เกียร์ใหญ่ - เกียร์ฝาก - เฟืองท้าย evo123 มั๊ยคับ อยากจะจดจดบันทึกไว้คับ ขอบคุนมากคับ ^^

18. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    หมอก้อง เก่งเรื่องข้างล่าง

19. KONGKUB

2,256
    14
    38
    สู้เสี่ยจู๋ไม่ได้หรอครับบบบบ

เรื่องเกียร์นะครับ
    คืออย่างนี้

จะเป็นเกียรือะไรก็ช่าง อัตราทดเฟืองท้ายต้องเหมาะสมกันครับ
    เกียร์ใหญ่ EVO 1-2 เฟืองท้ายในเกียร์ใหญ่ เท่ากัน มันใช้เกียร์ฝากด้วยกันได้
    ส่วน3 เฟืองท้ายในเกียร์ใหญ่ มันจัดกว่าเพื่อน เลยใช้กับชาวบ้านเค้าไม่ได้

เรื่องเกียร์ฝาก อันนี้พูดอยากครับหน้าตาภายนอกมันเหมือนกันหมมมด
    ต้องเปิดมานับฟัน ถูกต้องแล้วครับ ถ้าจะให้ดี ไม่ต้องกังวล นับเทียบกับเกียร์ฝากเก่าเลยครับ

ส่วนเฟืองท้าย ที่ท้ายรถ เหมือนกันทุกประการครับ ตั้งแต่1-3

จะมีแต่กต่างอย่างที่บอก เฟืองท้ายในเกียร์ใหญ่ กับเกียร์ฝาก

ฮEVO1

1st 2.571
    2nd 1.684
    3rd 1.160
    4th 0.862
    5th 0.617
    Reverse 3.166
    Final Gear Ratio 5.443

EVO2

1st 2.750
    2nd 1.684
    3rd 1.160
    4th 0.862
    5th 0.617
    Final Gear Ratio 5.443

EVO3

Gear Ratio 5MT
    1st 2.750
    2nd 1.684
    3rd 1.160
    4th 0.862
    5th 0.617
    Final Gear Ratio 5.358

ข้อมูลตามนี้เลยครับ
    เฟืองท้าย 1 กับ2เท่ากัน
    เฟืองท้าย3 แตกต่างจากเพื่อน
    ถ้าใส่เกียร์ฝากผิด ก็เหมือนใส่ล้อที่ขนาดไม่เท่ากัน มันจะขัดกันจนพังครับ

ส่วนข้อมูล ข้อเสียของผมเลยทำรถกี่ทีก็ไม่เคยจดไว้ซักกะที

มีขอมูลไรแชร์ให้ผมด้วย จะเริ่มจดไว้เหมือนกันครับ

20. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    ที่แน่ๆคือถ้าเกียร์ใหญ่เป็นโว3เกียร์ฝากก็ต้องเป็นโว3ด้วยครับ ส่วนโว1-2ใส่สลับกันได้ครับเฟืองท้าย(ล้อหลัง)1-3เท่ากันครับ ขอมูลที่ผมมีครับ
    EVO I:
    2.571 (1st)
    1.600
    1.160
    0.862
    0.617 (5th)
    Rear diff: 3.909

EVO II-III:
    2.750 (1st)
    1.684
    1.160
    0.862
    0.617 (5th)
    Rear diff: 3.909

GSR: (CD5A)
    2.917 (1st)
    1.684
    1.115
    0.833
    0.666 (5th)
    Rear diff: 3.545

VR4s and GSRs:
    1.090 Transfer ratio (TR) (24/22) เกียร์ฝาก
    3.867 (58/15) front diff ratio. (FDR) เฟืองท้ายหน้า
    3.545 (39/11) Rear diff ratio (RDR) เฟืองท้ายหลัง
    RDR x TR = 3.866 rear final drive
    TFD of 4.9333

EVO 1 and 2s:
    1.090 (24/22) TR เกียร์ฝาก
    4.266 (64/15) FDR เฟืองท้ายหน้า
    3.909 (43/11) RDR เฟืองท้ายหลัง
    RDR x TR = 4.264 rear final drive
    TFD = 5.443

EVO 3
    1.074 TR (29/27) เกียร์ฝาก
    4.200 (63/15) FRD เฟืองท้ายหน้า
    3.909 (43/11) RDR เฟืองท้ายหลัง
    RDR x TR = 4.199 rear final drive.
    TFD = 5.358

The total final drive TFD, is the diff ratio (front or rear+transfer) multiplied by the 37/29 (1.276) primary reduction inside the gearbox that occurs before the diffs.

21. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ปัญหาของน้องต้อมอยู่ที่ เกียร์ฝาก ถูกแล้วครับ อย่างที่ก้องว่าไว้ถูกต้องทั้งหมด
    ไม่จะไม่พังทันที แต่จะค่อยๆงัดกันจนล็อค
    1. ตอนนี้ ใช้เกียร์ใหญ่ evo1 เกียร์ฝาก evo2 เฟืองท้าย(แพหลัง) evo3 = ถูกต้องครับ
    ส่วน 27/29 เกียร์ฝากอีโว3 ครับ
    2. ล้อหลัง ยกล้อแล้วหมุนดูครับ ถ้าล้อซ้าย-ขวา หมุนตามกันแสดงว่ามีเต็ด ถ้าหมุนย้อนกันไม่มีเต็ด /
    ปกติ อีโว1-3 GSR/RS จะมีเต็ดหลังโรงงานมาหมดครับ ส่วนเต็ดจะกี่เปอร์เซ็นต์ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสเป็คที่ลูกค้าสั่งและแต่ละภูมิภาคที่ส่งไปขายครับ
    เพราะอีโว 1-3 มี Option ทั้งของโรงาน ของแรลลี่อาร์ท และสำนักแต่งอื่นๆบานตะเกียงเลยครับ เราไม่มีทางรู้ว่าของที่ได้มาเปอร์เซ็นต์จับเท่าไร
    จะสังเกตุได้ว่า วงเลี้ยวอีโว1-3เราถึงกว้างมาก แต่ของผมเวลาเลี้ยวไม่มีเสียงดังน่ะ
    ของต้อมอาจจะมีเปอร์เซ็นต์จับมากกว่า ลองยกรถหมุนดูก่อนก็ได้ครับ ว่ามีเต็ดจริงหรือเปล่า
    3. คำถาม; เปลี่ยนเกียร์ใหญ่ของ evo3 (เต็ดโรงงาน) จะใช้เกียร์ฝาก และเฟืองท้าย evo2 ได้มั๊ย
    คำตอบ ; ถ้าจะใช้เกียร์ใหญ่อีโว3 ต้องใช้เฟืองท้ายในเกียร์ลูกใหญ่+เกียร์ฝากของ อีโว3 ครับ / ส่วนเฟืองท้าย(ที่แพหลัง)ใช้ของอีโว1-3ได้ (ยกเว้นของ1.8Tใช้ไม่ได้ครับ)
    ความจริงหมอก้องก็เคยอธิบายไว้แบบนี้เหมือนกัน ข้อมูลตรงกัน ครับ

A ; เกียร์ใหญ่ อีโว 1-2 + เฟืองท้าย(ในเกียร์ใหญ่)อีโว1-2 + เกียร์ฝากอีโว 1-2 + เฟืองท้าย(แพหลัง)อีโว 1-3 = OK.
    B ; เกียร์ใหญ่ อีโว 3 + เฟืองท้าย(ในเกียร์ใหญ่)อีโว3 + เกียร์ฝากอีโว 3 + เฟืองท้าย(แพหลัง)อีโว 1-3 = OK.
    2 แบบนี้ไม่มีปัญหา ถ้าเป็นเกียร์ RVR หรือ VR4 จะมายำ เพื่อเรียงเกียร์ใหม่ ค่อยนับฟันและนั่งทำกันเป็นเคสๆไปครับ
    ส่วนเฟืองเกียร์ 1-5 ของอีโว1-3 สามารถสลับไปมา เรียงกันใหม่ได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2011
  22. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เครดิตของมูลทั้งหมดจากเพื่อนๆ UK. ใน

อัตราทดเกียร์อีโวทั้งหมด
    http://www.lancer-evo.net/community/tech.php

http://www.lancerregister.com/mlr_showmodel.php?=Compare&id1=12&id2=14

all evo 1-3 gsr.s had a rear lsd fitted as standard.
    the rs models had a front and rear lsd standard.
    1800gsr had rear lsd the same,only difference was ring gear and pinion
    rs 1800 had front and rear lsd again with different gear ratio

This information, to the best of my knowledge is accurate. This table shows the major differences between each LanEvo model. All this information [and lots more] is available in The Ultimate Mitsubishi Lancer Evolution Buyers Guide.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2011
  23. NAMOTASA-TOM

40
    1
    0
    ขอบคุนพี่ๆทุกๆท่านมั่กๆนะคับ ได้ความรู้เพียบ..

ล่าสุดคับ วันนี้ ถอดเกียร์ฝากจากเครื่อง RVR เกียร์ออโต้ (ถอดออกจากรถพี่ oh1436 มาทำอยู่ที่อู่พอดี) นับฟันได้ 27/29 แต่เสื้อเกียร์ฝากต่างกับของ evo123 ที่จุดยึดคับ

แต่ใส้ในของเกียร์ฝาก ทั้งของ RVR และ evo123 สลับเสื้อเกียร์ฝาก ใส่ด้วยกันได้พอดีเลยคับ... เป็นไปได้มั๊ยที่ใส้ในเกียร์ฝากของลูกที่ทำให้เฟืองท้ายพังครั้งนี้พัง ถูกสลับใส้กันมา

เพราะรอยกาวที่เปิดออกมาเป็นกาวสีดำด้วย ซึ่งของเดิมโรงงานที่เปิดมาเทียบกันจะเป็นกาวสีขาวทุกลูกเลย

แต่ก็ยัง งง งง อยู่ดีคับ ทำไมผมเปิดเกียร์ฝาก ของ evo2 - 3 มานับ ได้ 22/24 ฟันเท่ากัน ล่ะ ถ้าเกียร์ฝาก ของ evo3 ไม่เหมือนกันกับ เกียร์ฝากของ evo12 น่าจะมีฟันแตกต่างกันนะ

หรือผมได้เกียร์ฝากที่ถอดมานับมั่วมาซ่ะงั้น ไม่รู้ว่าลูกนึงเป็นของ evo3 ชัวร์หรือป่าว อาจจะได้ของ evo12 มา ไม่ใช่ของ evo3 เลย หรือเค้าของจำผิดลูกว่าเป็นของ evo3 เหรอเนี่ย..

สรุป

- ตอนนี้เคลีย เรื่องเกียร์ใหญ่แล้วว่าเฟืองท้ายในเกียร์ใหญ่ evo12 ต่างจาก evo3

- เคลียเรื่องเฟืองท้าย ว่า evo123 ไม่แตกต่างกัน ใช้ด้วยกันได้

แต่ ยังไม่เคลียเรื่องจำนวนฟัน ของเกียร์ฝาก evo1 2 3 ว่าจำนวนฟัน 22/24 เท่ากันหมด หรือ จำนวนฟันเกียร์ฝากของ evo3 จะกี่

ฟันแน่คับ ถ้านับได้ 27/29 ฟันอย่างที่พี่โอ๋บอก เกียร์ฝากของเครื่อง RVR เกียร์ออโต้ ก็มีฟันเท่ากันกับเกียร์ฝากของ evo3 สิคับ...

หรือยังไงหว่า มีใครเคยเปิดเกียร์ฝาก evo3 ชัวร์ๆ แล้วนับฟันมาบอกกันบ้างนะคับ... ขอบคุนพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะคับ มีเรื่องมาให้ปวดหัวกันซ่ะงั้น... อิอิ ^^

24. KONGKUB

2,256
    14
    38
    เอาอย่างนี้นะครับ

เกียร์ฝาก มันไม่สามารถระบุได้เลยว่าของอะไร ถ้าเราไม่เห็นมันอยู่จะๆว่ามันถอดออกมาจากอะไรครับ
    เค้าอาจจะมีการเปลี่ยนมาแล้วมันก็เป็นไปได้
    จะใช้ได้ ก็นั้นเอา เทียบกับของเดิมดีกว่าครับ

25. NAMOTASA-TOM

40
    1
    0
    ผมก็ถอดมาเทียบ กับของเดิม นับฟันอย่างหมอก้องแน่ะนำนั่นแหร่ะคับ กลัวพลาดอีก... แต่คราวนี้ได้ความรู้เพิ่มเพียบเลย

หมอก้อง กะพี่ประธานโอ๋ นี่เก่งช่วงล่าง อย่างที่เขาว่ากันจริงๆ.. 55+

ขอบคุนมากนะคับ ^^

26. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เอางี้ เกียร์อีโว3ลูกที่ต้อมนับ ผมว่าอาจจะเป็นไปได้ที่เจ้าของเปลี่ยนเอาเกียร์อีโว1-2มาใส่ ในบอดี้3 มันเลยนับได้เท่ากัน ต้อมเลยเข้าใจว่ามันเป็นของ3
    เพราะข้อมูลหลายเว๊ปก็ระบุอัตราทดของ3ที่มากกว่า
    ที่ก้องแนะนำให้ นับฟันเป็นชุดๆ ถือว่าถูกต้องปลอดภัยที่สุดครับ

ถึงผม และ ก้องจะไม่ค่อยได้นับไว้ แต่ก็เคยนั่งยำหลายลูก พบเหมือนกันว่า เกียร์ฝาก3 ต้องใช้กับของ3 เท่านั้น ทั้งที่ RalliArt พระราม9 กับ Mitsu Only ก็ยึดแบบเดียวกัน
    ส่วนตัวเลข 27/29 เป็นเกียร์ฝากที่เคยนับได้ในเกียร์อีโว 3 AMG ของอีโว3คันดำของพี่แก้ว ที่ได้แชมป์ Souped up AWD เมื่อปี2006 ครับ
    แต่เกียร์ลูกนั้นถูกปรับปรุงมาจาก เฮียก๊อง Racing Kong ครับ

27. KONGKUB

2,256
    14
    38
    เดี๋ยวก่อนนะ

ผม ไม่ใช่หมอออออนะครับบบบบบบบบ

เดี๋ยวคนอื่ยเข้าใจผิดดดดดดดด

555555555

28. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    55 มันจะไม่ใช่หมอได้ไง พกเข็มฉีดยาติดตัวตลอดและชอบไปไล่ฉีดให้สาวๆด้วย ว่าแต่คืนนี้หมอก้องจะไปฉีดยานอกสถานที่ที่ไหนป่าวเผื่อจะตามไปด้วย 55 :p:p:p:p

ต้อม พอดีพี่พึ่งนีกได้ว่าที่บ้านมีเกียร์ฝากอีโว3 อยู่ลูกหนึ่งรื้อเป็นชินๆแล้วด้วยไว้วันไหนมาลองมาช่วยนับอัตราทดกันหน่อย
    :confused::confused::confused:

29. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ทำเป็นแซวหมอก้องนะอาจาร์ยอ็อด
    ผมนั่งรออาจาร์ยเปิดคอร์สสอนภาษาภาคพิเศษตั้ง 2ชั่วโมงครึ่งนะจาน อย่าลืม...อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:07:12 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:06:58 ----------

ทำเป็นแซวหมอก้องนะอาจาร์ยอ็อด
    ผมนั่งรออาจาร์ยเปิดคอร์สสอนภาษาภาคพิเศษตั้ง 2ชั่วโมงครึ่งนะจาน อย่าลืม...อิอิ

30. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ผมก็ลูกศิษจารย์อ๊อดแหละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้