ผมมากล่าวคำอำลา Club Si ครับ รถที่นัดมาดูช่างไม่ปลื้มเลยอดซื้อเลยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Boku_no_natsuyasumi, 27 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Boku_no_natsuyasumi

Boku_no_natsuyasumi New Member Member

126
    0
    0
    ผมเองเป็นคนที่รัก รุ่นนี้มา 10 ปี คงมีหลายท่านเห็นผมบ่นแล้วนะครับ
    วันนี้นัด รถที่จะซื้อมาดู โดยทางบ้าน พ่อแม่ผมไม่เห็นด้วยมาตลอดกับรถ รุ่นนี้ และรถเก่าครับ
    พ่อผมบอกถ้าช่างเค้าดูแล้วไม่ให้เอาพ่อไม่ให้เอานะ ผมก็ต้องบังคับใจตัวเองบอกว่า อืมตกลง
    พอช่างเช็ค ช่างไม่ปลื้มครับ ไม่รู้เพราะอะไร พ่อผมคงไปเตี้ยมไว้มั้ง
    เลยไม่ได้เอา สรุปเค้าเลยให้ซื้อรถป้ายแดงครับ เลยมาขอกล่าวคำอำลา คลับแห่งนี้ครับ
    ร้องไห้ ฮือๆๆๆๆๆๆ อดได้ครอบครองครับ

ตอนนี้ยังไม่รู้จะเอารถอะไรเลยครับเพราะไม่เคยมองรุ่นอื่นเลยครับ
    ว่าจะไปหารถ จดประกอบเอาครับป้ายแดง คงไม่โดนพ่อแม่ ดุหละมั้ง แต่ยังหาไม่ได้เลยว่าจะเอาอะไร เห็นเพื่อนของเพื่อนเค้าขายรถ จดประกอบอยู่ เค้าแนะนำ New Beettle เค้าเอาแค่ 7***** ป้ายแดงครับ ว่าจะเอา แต่ต้องเดียวต้องคุยกับคนขายอีกทีครับ

ตอนนี้ แควงคว้างมากครับ ไม่รู้จะเอารถอะไร ที่มันไม่เหมือนคนอื่นหน่อย ไม่ใช่ไป เที่ยวไหน ก็เจอรุ่นเดียวกันมันไม่เท่ ครับ

ลาก่อนครับทุกท่าน

2. โอ๊ย...แบบนั้นไม่ต้องเสียใจหรอก ได้ขับ New Beatle หรือไม่ก็ซื้อ Mini จดประกอบมาขับ ผมว่าหล่อกว่าเห็น ๆ ครับ
    ไว้หาเงิน รับผิดชอบตัวเองได้เมื่อไหร่ค่อยคิดจะซื้อ Si กลับมาเป็นรางวัลให้ตัวเองก็ยังไม่สายครับ

แต่งงตรงที่บอกว่าพ่อแม่ ไม่ให้ซื้อ Si แล้วรถจดประกอบนี่ท่านจะยอมเหรอ ทั้งอะไหล่ ทั้งค่าบำรุงรักษา อีกทั้งปัจจัย
    อีกหลาย ๆ อย่างดู ๆ แล้วมันเยอะกว่าขับ Si อีกนะ

3. Boku_no_natsuyasumi

Boku_no_natsuyasumi New Member Member

126
    0
    0
    ก็เค้าจะให้เอาป้ายแดงอะครับ ขอให้เป็นป้ายแดง คงไม่ว่าหละมั้ง เด๊ยวค่อยดูเค้าอีกมีถ้าเจอรถ ตอนี้ยังไม่ได้คุยกับเจ้าของร้านเลย

4. werayut9

werayut9 New Member Member

56
    0
    0
    อารมเดียวกันกับผมเลย พยามหาทุกวัน นั่งดูทุกวัน พาเค้าไปดูแล้วดูเล่า (ลงทุนวิ่งจากกรุงเทพไปขอนแก่น) เพื่อไปดูรถ จนเค้าด่า เค้าบอกให้เอารถใหม่ไปเลย ผมก็ยังยืนยันว่าจะเอาตัวนี้ จนในที่สุดก็ได้ Si มาครอบครองจนได้ เป็นกำลังใจให้คับ ขอให้ได้รถที่ต้องการไวๆ

5. Boku_no_natsuyasumi

126
    0
    0
    Si คงไม่ได้หละครับ ผู้ใหญ่ ไม่เห็นด้วย ทั้งๆที่เกลียจนยอมแล้ว พอเจอรถ ดันไม่ปลื้มเพราะช่าง

เลยโดนบังคับรถป้ายแดงเท่านั้น

6. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    เสียใจด้วยนะครับ

Sent from my Motorola Xoom using Tapatalk

7. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ถ้าต้องไปคบกับ New Beetle มันจะคนละอารมณ์กันเลยนะ
    ลองหันไปคบกับ DC5 ซึ่งเป็นรุ่นพี่ของ Si นี่ดูก็ได้นะ

2 ประตูเหมือนกัน หล่อไม่แพ้กันแน่นอน
    มีทั้งแบบหล่อ กับหล่อแล้วแรงด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ธันวาคม 2011
  8. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    อย่าคิดมากครับ ไว้หาเงินเอง รับผิดชอบเอง ก็จัด SI เลย ตอนนี้มีอะไรก็ใช้ไปก่อน ดีกว่านั่งรถเมล์ครับ

9. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    เห็นด้วยคับพี่ปอคับ หรือ อาจมีอีวิธีนึงคับ จับแม่เป็นตัวประกัน แล้วบังคับพ่อให้ยอมจำนนซะ!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ธันวาคม 2011
  10. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    พี่ปอ ตะหาก ไม่ใช่ พี่ตั้ม หึหึ

11. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    เออหวะงงๆ ดิสเพลย์ 5555

12. Tuntunt

Tuntunt New Member Member

40
    1
    0
    เมื่อ 4 ปีที่แล้วผมก็เจอเหตุการณ์แบบเดียวกับคุณ

ไปดู SI มาเรียบร้อย ได้รถอย่างที่ต้องการ

แต่ก่อนจะไปเอารถ 1 วันผมโดนคนที่บ้านเรียกมากล่อม จนผมต้องยอมไม่เอา SI คันนั้น

แต่ผมก็บอกกับตัวเองว่า ซักวันเราจะต้องมี SI มาจอดไว้ที่บ้านอีกคันเอาไว้ขับเล่นให้ได้

แล้วสุดท้ายสิ่งที่ผมบอกกับตัวเองก็เป็นจริง

ถ้าคุณรักรถรุ่นนี้จริงๆแบบผม ซักวันมันก็จะต้องเป็นของคุณจนได้ เชื่อเถอะ......

13. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
  14. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ขับจดประกอบยังไงก็หล่อกว่าครับ

แล้วค่อยหาเงินมาปั้น Si ให้สุดๆก็ได้ ไม่สายแน่นอน

แต่ดี ไม่ดี คชจ new BT อาจมากกว่านะครับเนี่ย

15. punkskate007

3,546
    1
    0
    ฮี่ๆ

16. Boku_no_natsuyasumi

126
    0
    0
    ถ้าผมเป็นพวกคุณๆในคลับผมจะไม่ยอมขายเด็ดขายเลย Si เพราะเก็บไว้มันจะกลายเป็นของหายากแน่ๆ มันไม่มในเมืองไทยอีกหละนะครับ รักษาเค้าให้ดี หรือท่านไหนเบื่อ เอามาให้ผมโดยไม่คิดเงินจะดีมาก

17. punkskate007

3,546
    1
    0
    เอิ่ม....นึกว่าดูหนังเรื่อง 50 frist date ฮี่ๆ

18. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    ขับสวนกับ Si ทักทายได้นะคับ ..ผมเชื่อถ้าคุณรักมันจิงสักวันมันต้องเป็นของคุณ

19. Nokito

Nokito New Member Member

175
    1
    0
    ไม่เป็นไรครับยังมีโอกาสอีกหากรักกันจริงยังไงก็ไม่แคล้วกันครับ

ว่าแต่รถจดประกอบคืออะไรอ่ะครับ?

20. Si_black

272
    0
    0
    เออ เอามาให้ พี่แล้วผมขับไรอ่ะครับ ฮี่ๆๆๆๆ

21. Boku_no_natsuyasumi

126
    0
    0
    รถที่ถอดมาเป็นชิ้นๆแล้ว เอาเข้ามาประกอบในประเทศ ภาษีถูกกว่ารถ นำเข้าแบบ 32 ซึ่งเป็นรถนำเข้ามาแบบทั้งคันไม่ถอดอะไรออก

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:44:55 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:43:57 ----------

ก็บบคุณได้รถคันใหม่แล้วไงพวก DC5 ไรงี้อะแล้วคันนี้ไม่มที่จอดเอามาให้ผมได้ ผมจะดูแลให้ ฮ่าๆๆ

22. punkskate007

3,546
    1
    0
    ไว้มีตังค่อยซื้อก็ได้คับ

23. Boku_no_natsuyasumi

126
    0
    0
    วันนี้โดนสวดยับจากญาติผู้ใหญ่ แม่ง
    บ้านแรกเรียกไปคุย
    เฮ้ยจะซื้อรถหรอทำไมเอารุ่นเก่า ทำไมเอา 2 ประตู ซื้อแล้วมาก็เอามาซ่อม
    อ๋อผมเปลียนหละไม่เอาหละว่าจะไปเอารถโฟลคเต่า ตัวใหม่
    มึงจะซื้อทำไมอะไหล่หายาก มึงเอาอย่างกูเนี่ย benz volvo นี่ อะไหล่เพียบ (ผู้ใหญ่บ้านนี้ใช้ benz กับ volvo)
    โธ่ผมมีเงินเดือนส่งเท่านี้ๆ จะไหวหรอ แล้วก็สวดๆๆๆๆๆๆ ผมถ้ามว่าแล้วในหัวลุงตอนนี้ตัวไหนน่าเล่นสุด เค้าบอกไม่งั้นก็เอาเบ้น volvo มือ 2 เนี่ยอะไหล่ถูกหางา่ย

ผู้ใหญ่บ้าน 2 ไหนได้ยินว่าซื้อรถหรอ เอารุ่นไหนๆ เค้าบอก เอาทำไม เอา bmw ดิ(บ้านนี้ใช้ bmw)ผมบอกไม่เอาแล้วจะไปเอาโฟลคเต่าใหม่ เค้าบอกอย่าๆๆ เอาbmw เนี่ยดีสุดๆ ใช้ง่ายคนใช้เยอะกว่า แล้วสวดๆๆๆ(ผมจำไม่ได้หละ แต่โดนโจมตี)

เวรจริงแม่ง ถ้าซื้อรุ่นไหน ถ้าไม่ตรงกับยี่ห้อที่เค้าใช้โดนด่าหมดครับไม่ว่ารถใหม่รถเก่า สาดเอ้ย โมโหโว้้ย

ไม่ซื้อแม่งซักคันแล้ว โมโหชิบหาย

คือบ้านผมอะถ้าจะซื้อรถต้องปรึกษาผู้ใหญ่ทั้งหมดเด๊ยวโดนด่า ผมนึกในใจ ูซื้อมาแล้ว ค่อยให้เค้ารู้จะโดนด่าน้อยกว่าไหม ถึงไม่อยากให้ใครรู้ไง่วาจะเอารถ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 17:32:46 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:31:51 ----------

วันนี้โดนสวดยับจากญาติผู้ใหญ่ แม่ง
    บ้านแรกเรียกไปคุย
    เฮ้ยจะซื้อรถหรอทำไมเอารุ่นเก่า ทำไมเอา 2 ประตู ซื้อแล้วมาก็เอามาซ่อม
    อ๋อผมเปลียนหละไม่เอาหละว่าจะไปเอารถโฟลคเต่า ตัวใหม่
    มึงจะซื้อทำไมอะไหล่หายาก มึงเอาอย่างกูเนี่ย benz volvo นี่ อะไหล่เพียบ (ผู้ใหญ่บ้านนี้ใช้ benz กับ volvo)
    โธ่ผมมีเงินเดือนส่งเท่านี้ๆ จะไหวหรอ แล้วก็สวดๆๆๆๆๆๆ ผมถ้ามว่าแล้วในหัวลุงตอนนี้ตัวไหนน่าเล่นสุด เค้าบอกไม่งั้นก็เอาเบ้น volvo มือ 2 เนี่ยอะไหล่ถูกหางา่ย

ผู้ใหญ่บ้าน 2 ไหนได้ยินว่าซื้อรถหรอ เอารุ่นไหนๆ เค้าบอก เอาทำไม เอา bmw ดิ(บ้านนี้ใช้ bmw)ผมบอกไม่เอาแล้วจะไปเอาโฟลคเต่าใหม่ เค้าบอกอย่าๆๆ เอาbmw เนี่ยดีสุดๆ ใช้ง่ายคนใช้เยอะกว่า แล้วสวดๆๆๆ(ผมจำไม่ได้หละ แต่โดนโจมตี)

เวรจริงแม่ง ถ้าซื้อรุ่นไหน ถ้าไม่ตรงกับยี่ห้อที่เค้าใช้โดนด่าหมดครับไม่ว่ารถใหม่รถเก่า สาดเอ้ย โมโหโว้้ย

ไม่ซื้อแม่งซักคันแล้ว โมโหชิบหาย

คือบ้านผมอะถ้าจะซื้อรถต้องปรึกษาผู้ใหญ่ทั้งหมดเด๊ยวโดนด่า ผมนึกในใจ ูซื้อมาแล้ว ค่อยให้เค้ารู้จะโดนด่าน้อยกว่าไหม ถึงไม่อยากให้ใครรู้ไง่วาจะเอารถ

24. คุล

คุล New Member Member

1,056
    1
    0
    ต่างคนต่างชอบอะคับ มันเป็นความชอบส่วนตัว อะคับเรือ่งแบบนี้ ใจรักยังไง หารถดีๆ ก็ไม่ต้องซ่อมไรมาก แระยิ่งถ้าได้ซื้อรถจากที่เจ้าของขายเองเราจะได้รุ้ว่าเขาก็รักรถมาเหมือนกันเขาคงไม่บ่อยให้มันเน่าแร้วเอามาขาย เหมือนตามเต้น ที่ เก็บๆๆ งาน เผื่อไว้ขายเอากำไร อย่างเดียวหลอกคับ สู้ๆ คับ ผมก็เป็นคนนึ่ง ที่ ชอบคูเป้แระสุดท้ายก็ได้มา เพราะแค่ ใจเรา ไม่มีครายมา ขัดขวางเราได้ 555+

ปล. ไม่อยากขับรถป้ายแดง ที่เปงเหมือนพวกรถตลาดอะคับ ^____^

25. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    ดูแล้วท่าจะยาว ตอนแรกดูเหมือนที่บ้านซื้อให้ แต่มาหลังๆบอกว่า ต้องผ่อนเอง ก็ยังงงงงง

ถ้าผ่อนเอง แนะนำว่าดูความสามารถตัวเองในการผ่อน การเติมน้ำมัน การบำรุงรักษา ความชอบ ว่าสามารถรับผิดชอบได้ขนาดไหน น่าจะตอบโจทย์ได้ รถที่ชอบกับรถที่ใช่ บางทีมันคนละคัน

ถ้ามีทางบ้านซื้อให้ ใช้ยี่ห้อตามคนออกตังครับ

26. Si_black

272
    0
    0
  27. punkskate007

3,546
    1
    0

กินนมเปรี้ยวพักยก ฮ้าๆ

[video=youtube;1lF8HCl7QvQ]http://www.youtube.com/watch?v=1lF8HCl7QvQ&feature=related[/video]

28. คุล

คุล New Member Member

1,056
    1
    0
  29. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    ความคิดเห็นผมนะ
    ถ้าเราซื้อเองผ่อนเองไม่ได้พึ่งใคร ก็เลือกในสิ่งที่ชอบดีกว่าครับอย่าไปแคร์ ผมเองก่อนซื้อ Si ก็มีคนคอมเม้นมาเหมือนกันทั้งญาติพี่น้องและเพื่อนๆว่าจะเอาไปทำไม รถเก่าแถมรถสองประตูอีก ราคานี้ไปหาอีโก้คาร์มือหนึ่งขับสบายๆดีกว่า แต่ผมก็คิดว่าผมซื้อเอง ผ่อนเอง ขับเอง ซ่อมเองครับไม่ได้พึ่งพาพวกๆที่เขาคอมเม้นมาและอีกอย่างหนึ่ง

1. คิดว่าสองประตูเข้าออกลำบาก → ปีๆนึงเขาจะเข้าไปนั่งสักกี่หนกันครับถ้าพวกเขามีรถเป็นของตัวเองใช้อยู่แล้วและผมก็เอามาใช้ขับไปทำงานครับไม่มีคนนั่งไปด้วยมากมายนานๆทีจะมีสักครั้ง
    2. ขนของได้น้อย (อันนี้เทียบกับรถกระบะในบางความเห็น) → จะขนของอะไรกันนักหนาไม่ได้ซื้อมาค้าขายซักหน่อยปีๆนึงขนของเยอะก็ตอนไปเที่ยวหรือไม่ก็ย้ายหอพัก
    3. ซื้อรถใหม่ดีกว่า → ก็มันไม่มีรุ่นที่ชอบหรือถูกใจอ่ะ มีก็ไม่มีปัญญาซื้อ แถมตัวเองก็ชอบรุ่นนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วยและมีกำลังทรัพย์พอที่จะคว้ามันมาเป็นเจ้าของได้

ยังไงก็ลองคิดดูนะครับ ได้รถที่ถูกใจขับแล้วมีความสุข ดูแล้วภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของมัน ใครจะบ่นจะว่าช่างเขาเรามีความสุขกับสิ่งที่เราสร้างเองดีกว่า เขาก็ไม่ได้มานั่งว่าทุกวันหรอกครับ
    และถึงวันนี้ผ่านไปสองปีก็ไม่มีใครมาว่าผมแล้วครับ มีแค่บ่นเวลาต้องขึ้นรถผมแค่นั้น แต่ก็อย่างที่บอกไปแหละครับ นานมากๆที่จะมีโอกาสนั่ง เบาะหลังผมถึงกับฝุ่นเกาัะเลยทีเดียวเชียว
    วันข้างหน้าหากมีครอบครัว ผมก็คงไม่ขายครับถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อยากจะเก็บไว้หล่อสักคันนึง แล้วหารถครอบครัวเพิ่มอีกคันดีกว่าครับ

30. punkskate007

3,546
    1
    0
    ชาบู ชาบู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้