ใครเปลี่ยนลิ้นใหญ่มาบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 1 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ผม d16y8 manual เห็นของใหม่ 70mm มันใส่แล้วเห็นผลไหมครับ
    หรือเอาแค่ของ b16 มาใส่ดีครับกลัวว่า 70mm มันใหญ่เกินไปหรือเปล่าครับ
    คลัชเปลี่ยนแล้ว ใส่ปั้ม j แล้ว ใส่ coil msd แล้ว เหลือลิ้นเนี่นแหละกลัวเสียตังฟรีครับ
    ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

2. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เปลี่ยนลิ้น ควรคว้านคอไอดีให้ขนาดเท่าลิ้นด้วยนะครับ
    เครื่องแคมเดี่ยวผมใส่ลิ้น B18CR ครับ
    ถ้าทำเยอะก็ 70 มิลครับ พอดีผมถามพี่เบริดมาครับ
    เพิ่มกล่อง ทำสายไฟและจูนเลยก็ดีนะครับ เห็นผลแน่นอน
    http://www.facebook.com/Mr.Arna เผื่อสงสัยอะไรนะครับ

3. เครื่องเดิมๆ แค่เปลี่ยนลิ้นแบบ 70 มม ใส่เข้าไป มันไม่เวิร์คหรอกครับ
    ต้องทำอย่างอื่นเพิ่มเข้าไปด้วยตามกระทู้คุณคนขับ EK 96 เขาแนะนำมาอ่ะ
    คอไอดีก็ต้องเปลี่ยนให้มันแมทช์กับลิ้นที่ใหญ่ขึ้นด้วย ไม่งั้นอากาศมันก็ไหล
    ไม่โฟล

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ื่แล้วถ้าตัวเครื่อง มันไม่อยากดูดเข้าไปจะทำไงอ่ะครับพี่

5. ทำเป็นแกล้งลองภูมิ ถ้ามันเป็นอย่างว่าก็ต้องจัดเต็มครับ เปลี่ยนชุดใหญ่ทั้งวาล์ว ทั้งแคม

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตามหลักการมันเช็คได้ครับ ลิ้นพอไม่พอ ใส่ vaccuum gauge เข้าที่ท่อร่วมไอดี แล้ววิ่งรอบปลาย คันเร่งกดสุดถ้าแรงดัน
    ในท่อร่วมไม่เท่ากับแรงดันบรรยากาศ แสดงว่าลิ้นป้อนอากาศเข้าท่อร่วมน้อยกว่าแรงดูดจากเครื่องดูดจากท่อไอดี กรณีนี้ก็ต้องเปลี่ยนลิ้นให้ใหญ่
    เพื่อป้อนให้พอ แต่ส่วนใหญ่เราเปลี่ยนกันเพื่อให้เหลือๆ ไว้ก่อนและให้ความรู้สึกแรง กดนิดเดียวเครื่องเร่งแรงขึ้น

7. nutter

nutter New Member Member

129
    4
    0
    เดี๋ยวไปลองดูรอบปลายที่กียน์ไหนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้