ถ้าเจอแบบนี้จะทำยังไงครับ โคตรเซง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GTR., 26 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    เกริ่น พอดีหยุดช่วงตรุษจีน ว่างเลยได้เอารถเข้าไปแก้ แค่

1.ท่อโขกกับตัวถังเวลาขึ้นเนินหรือลูกระนาดแรงๆ (โขกมาจะปีละ นานๆวิ่งทีไม่ซีเรียสว่างค่อยทำ)
    2.ใส่ฟร้อนไปป์ หลังตูดเทอร์โบ

เลยเอาไปร้านทำประจำ ก็เอาเข้าไป
    ไปก็ทำปกติ เพราะทำท่อร้านแกตลอด มาแก้เปลี่ยนปลายร้านนี้ตลอด เปลี่ยนรถมา 2 คันก็ทำร้านแก 2 คัน
    ลูกน้องแกมาดู ท่อมันเกือบติด กับตัวถังรถ ก็ให้ลูกน้องแกทำ ทีแรกนึกว่าจะ ดัดหรือตัดต่อท่อ สุดท้าย เอาไฟเป่าขายึด แล้วดัดลงมา รถอยู่บนฮ้อยยังไม่รู้ว่าเป็นไง

แล้วก็ให้ใส่ ฟร้อนไปป์ที่ร้านมีเครื่องมือถอดO2แล้ว จังหวะเดินไปคุยกับเพื่อน เดินกลับมาเห็นช่างแก ถอดเสร็จ โยน O2 เซนเซอร์ ขลุกๆ บนเขาเฮด เหลือบไปมองสาย
    สายปลั๊กไม่ถอด โยนเซนเซอร์ขลุกๆ ชิบหายจะพังไหม ???? ก็ใส่เบ็ดเสร็จ ทำอยู่นาน จ่ายตังไป พอใจทำตั้งนานเฮียคิดไม่แพง ขับออกกลับบ้านยังไม่ได้สังเกต
    จังหวะขึ้นด่วนยิงยาว สังเกตุทำไมตัวเลข A/F ไม่ขึ้น (ปกติขึ้นตลอด) ค่าO2ไม่แกว่ง วิ่งช่วงสั้นๆ (เอเปกปากกา) ซัดเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น ลองถอดเช็คขั้ว ได้เรื่อง O2 เซนเซอร์
    กลับญี่ปุ่นเรียบร้อย เลยโทรไปที่ร้าน เฮียไม่รู้เรื่องบอกให้ไปร้านไฟ จะให้ไปทำไม มันมาพังที่เฮียเนี่ย ส่วนท่อที่โขกกับตัวรถ ช่างเอาไฟเป่าขาแล้ว ดัดลงมา ไปๆมาๆ
    ท่อตอนนี้กินลูกระนาดทุกเนิน แต่ก่อนไม่มี เพราะท่อมันห้อยลงมาเลียดพื้นมากกว่าเดิม

ตอนนี้สิ่งที่ได้กลับมาคือ
    1.O2เซนเซอร์พัง( ลองกลับมาเอา มัลติมิเตอร์วัด นิ่ง ค่า V นิ่งสนิท)
    2.ท่อไม่โขกตัวถังครับ แต่แดกลูกระนาดแทน เนินเตี้ยๆยังติด จากที่สมัยก่อนไปภูทับเบิกช่วงทำทาง ไม่โดนแม้แต่เนินเดียว (มีแค่ทางต่างระดับมากๆที่ขูดหน่อยนึง)

เซ็งครับ ไม่โทษร้าน ไม่โทษเฮียครับ เพราะแกให้ลูกน้องมาดูแล และเป็นคนทำ
    ผมบอกตรงๆว่า ช่างชุดเก่าของเฮียทำงานดีและเรียบร้อยกว่าคนที่มาทำให้ผมคนนี้เยอะมาก ประทับใจคนเก่าโคตรๆ ดูแลระวังท่ออย่างดี

บอกตามตรงว่า มาทำท่อคราวนี้ เสียความรู้สึกโคตร ...... เอารถมาให้ทำโดยตลอด ไม่บ่อยแต่ไว้ใจตลอด !!!!!!!!
    ปล.ไม่ขอเอ่ยนามชื่อร้านนะครับ ร้านแกงานโอ ค่อนข้างดีเสียที่ตัวช่างบางคน แค่อยากจะบอกให้ระวังของเซนเซอร์ให้มากกว่านี้

ร้านไม่เกี่ยว เฮียไม่เกี่ยวแต่ เซ็งกับช่างที่ทำให้ ขอระบายนิสนึง T T

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เข้าใจครับ เคยเจอมาเหมือนกันแต่ไม่ใช่เรื่องท่อ

คนทำงานกับเจ้าของรถความใส่ใจไม่เหมือนกันครับ
    ช่างใช้แรง เราใช้ความรัก

คราวหน้าถ้าจะกลับไปอีก บอกช่างก่อนเลยครับว่าเราต้องการยังไง และให้ระวังตรงไหน
    บอกเฮียไปตรง ๆ ว่าช่างแม่มทำกับของเรายังไง ถ้าได้รับการแก้ไขในทางที่ดีขึ้นก็คบต่อ
    ถ้าเหมือนเดิม ก็เปลี่ยนร้านเถอะครับ

ผมก็ค่อนข้างติดกับร้านนะ แต่พอเจอกรณีคล้าย ๆ กันกับเรื่องโช๊คที่ผมรัก ผมเลยไม่เคยกลับไปร้านที่เคย ไว้ใจ อีกเลยครับ

3. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เคยเป็น เข้าใจเลยครับ

ของผมเป็นโช๊ค แรกๆ ร้านยังเล็กๆ เฮียทำเอง กลึงเอง อัดเอง ใช้ได้ดี ทน ฟิลลิ่งเยี่ยม
    ผ่านไป 2 ปี เอาไปอัดใหม่ ให้ลูกน้องทำ คุณภาพเปลี่ยนไปทันที เซ็งเลยครับ

4. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    เคยเจอเมื่อกัน ตอนแรกเอารถเราไปทำโช๊ค ก็โอเคค่อยทำ ทำแบบเรียร้อย แต่รอบหลังเอารถแฟนไปทำบ้าง มานเล่นกระชากเลย (คนทำเดี่ยวกัน) ผลสรุป abs โชว์ เสียไป5000บาท (ที่ดีเจ้าของรับผิดชอบให้ ไม่ช็อคเลยนะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้