หลังคา B14 ไม่ผุ แต่ร่อนเป็นแผ่น ทำสีปีละครั้ง แนะนำวิธีแก้ทีครับ..อึดอัดมาก

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เขียว..สะอื้น, 21 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ใช้รถ Suuny B14 GA15 มา 3 ปีแล้วครับ ตั้งแต่ได้มาสี่เดือนแรก ก็ออกอาการสีหลังคาร่อน แตกร้าวเป็นแผ่น ทำอู่บ้านๆ บอกผุ โดนไป 3500
    สี่เดือนต่อมา เริ่มร้าวราน เหมือนเดิม สักพักบังเอิญไปโดนประกบ " แซนวิส " มาเส้นพระราม 5 ถนนลื่นๆ เลยทำสีหลังคาไปด้วยเลย อู่มาตราฐานบอกไม่ผุลอกหลังคาจนเห็นเนื้อเหล็ก ใช้ สี standox (เขาบอก)โดนไป 5000 สบายตัวไป มาอยู่ได้ 6 เดือนร้าวราน เหมือนเดิม บังเอิญอีกจอดหน้าบ้านอาซิ้มชนตูดซะฝาท้ายบุบ เข้าอู่มาตราฐานอีก ทำสีหลังคาไปด้วยเลย ใช้สี dupont (เขาบอก) สองครั้งแรกไม่ได้ดูด้วยตาว่าผุมั๊ย ไปถึงเห็นเหล็กหลังคาโดนขัดเงาวับ ไม่มีแม้สนิมหรือ รูรั่ว โดนไป 5500 สบายตัวไป อีกสี่เดือนรู้กัน ช่วยแนะนำด้วยครับอยากให้สีหลังคาอยู่ได้สัก 2 ปี อึดอัดครับ แนะนำอู่สีที่ชำนาญที เสียตังส์ไม่ว่า ขายหน้านี่ยอมไม่ได้ เฮ้อออ...:cry:

1. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่าหาอู่สีใหม่คร๊าบ อู่ที่ทำไม่น่าจะดีอะคับ
    ผมก็พึ่งทำสีหลังคามาอะคับ นี่อยู่มาปีกว่าๆ หล่ะ สียังเนียนอยู่เลยคร๊าบ แต่ผมเจอปัญหาอื่นมากกว่า อิอิ แบบว่าหลังคาผุอะคับ พูดหล่ะเซงจิต

2. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ลองเปลี่ยนอู่สีใหม่ดูครับ เอาใจช่วยครับเรื่องหลังคานี่โดนมาเยอะครับ

3. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ผมก็ว่าเปลี่ยนอู่อีกแหละครับ แต่จริงแล้วอู่ใหนๆก็ทำได้ถ้าอยากจะทำให้ดีๆ เป็นที่คนทำมากกว่าครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องทำสีเท่าไรครับ แต่เคยได้ยินเขาเล่าว่า งานรองพื้นต้องไม่รีบร้อน สีโป๊วไม่ควรเป็นสีโป๊วแดง ซึ่งมันจะราคาถูกและเป็นแบบแห้งเร็ว ไม่เท่าไรก็แตกร่อน หาอู่ใหม่และคุยรายละเอียดเงื่อนไขของเราก่อน ถ้าเป็นไปได้ขอให้เขารับประกันผลงานด้วยจะดีครับ
    ขอบคุณครับ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ถ้ามันผุจะมี เม็ดขึ้นเห็นชัดเลยครับ อาการแบบนี้ น่าจะทำสีไม่ดีนะครับ

5. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    สงสัยขั้นตอนรองพื้นจะไม่ค่อยดี ลองหาอู่ใหม่ครับ

ว่าแต่ราคาที่โดนไป 2-3 รอบนี่ เปลี่ยนหลังคาแบบมีรูได้เลยนะนั่น

6. ขอบคุณทุกความเห็นครับ...เท่าที่อ่านสรุปได้ว่า ไม่ใช่สีไม่ดี ช่างก็มีฝีมือและประสปการณ์ แต่น่าจะไม่เอาใจใส่ในงานมากกว่าครับ ครั้งล่าสุดที่โดนไป 5500 นัด 10 วันเสร็จ โทรไปวันที่สิบเอ็ด บอกยังไม่เรียบร้อย ขอเลื่อน พอแอบไปดูลมอารมย์จี๊ดดด..เลย ลอกแค่สีหลังคาจนเงาวับ เท่านั้นจริงๆ ยังไม่ถอดที่โดนชนออกไปทำสักชิ้น คุยกะช่างบอกพรุ่งนี้ก็เสร็จมารับได้เลย อีกสองวันไปรับรอตั้งแต่ 5 โมงเย็นยันเกือบทุ่มประกอบเพิ่งเสร็จ ไฟท้ายไม่ติดรื้อมาพันใหม่ ยังไม่ได้ขัดสีอีกต่างหาก รู้งี๊เปลี่ยนหลังคามีรู หล่อๆก็ดี คงไม่รอด 4 เดือนแหง ช่วยแนะนำอู่สีทีครับ ครั้งนี้จะตกลงกับอู่เรื่องการรับประกันตามคำแนะนำครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

7. ไม่ทราบว่าพี่อยู่แถวไหนอ่ะครับ..ถ้าพี่สะดวกก็เชิญที่อู่ได้นะพี่.. อ.ตั้ม ไร่ขิง 18 ราคากันเองรับประกันผลงานครับ..ถ้ายังไงก็โทรมานัดวันได้นะครับเอารถเข้ามาดูหน้างานกันเลยครับ 080-660-7206 แบงค์..

8. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อะ ช่วยๆ กันคร๊าบ ช่วยๆ กันดูแล

9. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    การที่คุณทำสีอู่มาตราฐานไม่ได้หมายความว่าจะต้องดีเสมอไปครับ เหตุของสีที่แตกมาจากหลายสาเหตุครับ

สาเหตุแรกคุณบอกว่าลอกสีเก่าออกจนถึงเนื้อเหล็กไม่พบรอยผุใดๆ (อันนี้ตัดปัญหาเรื่องผุไปได้เลยครับ)

ถ้างั้นเรามาว่ากันถึงสาเหตุที่ทำให้สีบวมขึ้นมาจนแตกร่อนเกิดจาก 2 ปัจจัยครับ

1"ปัจจัยแรกความสะอาดของเนื้องานก่อนดำเนินการพ่นสีแต่ละขั้นตอน ตั้งแต่เกาะเหล็ก สีโป๊ว สีรองพื้น สีจริง ฯลฯ

/.การที่อู่เค้าบอกว่าใช้สียี่ห้อนู้นนี้นั้น...อู่เค้าอาจใช้ตามนั้นจริงครับ การที่สีแตกนั้นส่วนมากเกิดพื้น(หมายถึงสีโป๊ว)

ซึ่งอาจไม่ได้คุณภาพพอเพราะว่าอู่ส่วนใหญ่เค้าก็ใช้สีโป๊วยี่ห้อตามท้องตลาดทั่วไปนั้นแหละครับซึ่งมีหลายเกรดหลายราคา

แต่ที่พบบ่อยก็ 3 ศร(ตามช่างมีเค้าเรียกกัน) แต่ถ้าโชคร้ายหน่อยก็จะเจอเกรดที่ต่ำกว่านั้นทีมีส่วนผสมของแป้งค่อนข้างเยอะ

จึงทำให้เวลาใช้งานไปซักระยะจะทำให้เกิดการแตกและแยกจากชั้นสีโป๊วได้ครับ

3.ก่อนพ่นสีจริงชิ้นงานที่ทำการเตรียมรองพื้นเอาไว้นั้นเซตตัวพอรึยังอันนี้ก็เป็นอีกอย่างนะครับที่ทำให้เกิดการแตกบวมได้เร็วขึ้น

ได้ไปใช้บริการแน่ครับ.....เล็งเช้า ..เล็งเย็น..ทุกวัน (หลังคา).....เป็นริ้วๆๆคงไม่เกิน 4 เดือนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้