สอบถามวิธีป้องกันกลิ่นควันรถคันหน้าเราเข้ามาในรถได้อ่ะครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Oat40, 25 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    รถB14 ท้ายแยก รุ่น2มีกลิ่นไอเสียจากรถคันด้านหน้าเข้ามาภายในห้องโดยสารขณะเปิดแอร์เท่านั้น ต้องตรวจสอบ หรือปิดรู ส่วนใดได้บ้างครับ รบกวนพี่ๆน้องๆ ช่วยหน่อยครับผม ช่วงนี้ตามรถเมล์กับรถกระบะไม่ได้เลยครับ:cry:

Crony_A ถูกใจสิ่งนี้
  2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ดูที่ช่องรับลมด้านนอกหรือยังครับโอ๊ด ของผมลิ้นปิด/เปิดรับลมมันปิดไม่สนิท ผมเลยเอาฟองน้ำหนากับผ้าขาวยัดลงไปในช่องรับลม อาการดีขึ้น ถ้าจะให้ดีคงต้องยกคอลโซลออกมาแล้วซีล
    ขอบยางของช่องรับลมแล้วก็ซ่อมลิ้นปิด/เปิด

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:44:54 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:44:10 ----------

ดูที่ช่องรับลมด้านนอกหรือยังครับโอ๊ด ของผมลิ้นปิด/เปิดรับลมมันปิดไม่สนิท ผมเลยเอาฟองน้ำหนากับผ้าขาวยัดลงไปในช่องรับลม อาการดีขึ้น ถ้าจะให้ดีคงต้องยกคอลโซลออกมาแล้วซีล
    ขอบยางของช่องรับลมแล้วก็ซ่อมลิ้นปิด/เปิด

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18

4. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    ...เป็นเหมือนกันครับ..

5. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เราก็ต้องแซงคันหน้าเราให้เขาอยู่หลังครับ

6. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ไปร้านทำแอร์เลยครับท่าน เค้าทำได้แน่นอน ผมเคยโดนมาแล้ว

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ไม่แค่จอดตามรถเมล์นะจ่ะ แค่จอดอยู่บนฝาท่อ แม่ง ยังกะขับรถขยะเลยตรู.....เซงจิต

8. Obi_Wan

Obi_Wan New Member Member

53
    0
    0
    เคยเป็นครับ รถผมเป็นที่ช่องรับลมแอร์ตรงตู้แอร์ครับ ฝามันปิดไม่สนิท เวลาเปิดแอร์มันเลยดูดกลิ่นเข้าทางช่องนี้ผ่านตู้แล้วเข้าห้องโดยสารครับ ผ่านท่อนี้เหม็นโคตร
    ผมให้ร้านแอร์ใช้แผ่นยางปิดตาย กลิ่นหายครับ

9. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ตามนั้นรับรองจบ

10. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    จริงเสี่ย นึกแล้วขำว่ะ คนนั่งข้างๆ บอก ที่รัก...มึงตดหรอ :)

11. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    อาการแบบนี้หน้าจะเกิดจากฟองน้ำกันกลิ่นบริเวณตู้แอร์หมดสภาพครับ

จึงทำให้กลิ่นเข้ามาในรถขณะเปิดแอร์ได้ครับ ลองแก้ไขจุดนี้ดูครับน่าจะหาย

12. Athens Nismo

1,128
    181
    0
    เห็นภาพเลยเสี่ย เพราะผมก็เป็น หรือว่ารุ่นนี้มันเป็นทุกคันหว่า 5555

13. Crony_A

4,017
    12
    0
    เฮียจะไปทำเมื่อไร บอกด้วยนะ ไปด้วย

14. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ว่าจะทำเองอ่ะเสี่ย

15. โดนมาเหมือนกันครับ...จอดรถคร่อมปากท่อระบายน้ำอ...เปิดประตูเข้าไปนั่งไม่ถึง 10 วิ วงแตกเหม็นหยั่งส้วมเลย แก้ง่ายๆครับ
    1. ถอดเก๊ะใส่ของข้างคนขับออก มีสลักเสียบอยู่ 2 ตัว
    2. ก้มลงไปบริเวณที่วางขาเห็นน็อตยึดคอนโซล 1 ตัวประมาณเบอร์ 10-12 คลายออกมา
    3. เลื่อนเบาะถอยหลังสุด ลองแหงนหน้าดูจะเห็นสกรูหัวแฉกสามตัว คลายออกมาแล้วถอด พัดลมแอร์ออกมาถือโอกาสทำความสะอาดซะเลย
    4. เอาไฟฉายส่องเข้าไป จะเห็นบานเปิด-ปิด อากาศภายนอก ให้ใช้มือล้วงเข้าไปดันบานพับขึ้นไปปิดให้สนิท
    5. ใช้ซิลิโคนใส ยิงปิดซะเลยแล้วประกอบกลับเหมือนเดิม ...
    ไม่ต้องกลัวว่าขับทางไกลแล้วจะขาดอากาศหายใจ เพราะขับเกิน 130 อ็อกซเจนเข้าเพียบตามร่องตามรู

16. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ชัดเจนมาก

ขอบคุณครับ :)

17. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    ตามมาเก็บข้อมูลครับ

18. eak_b14

eak_b14 New Member Member

8
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ..แต่ยังไม่มาก...สงสัยต้องลองดูใหม่ละ...ดีจังช่วยเตือนสติไม่งั้นก็ลืมคิดไปเหมือนกัน...

19. Crony_A

4,017
    12
    0
    ขอบคุงมากๆ คร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้