วิวาทะเรื่องเกียร์ GA15 vs GA16

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tuta, 27 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เรื่องเกียร์ GA15 และ เกียร์ GA16 ใช้ด้วยกันได้มั้ย ?

ค้นข้อมูลในเน็ต
    1.บ้างก็ว่าใช้ได้ เหมือนกันเลย
    2.บ้างก็ว่าใช้ไม่ได้ ใส่ไม่ได้
    3.บ้างก็ว่า ใส่ได้ แต่อัตราทดมันไม่เท่ากัน ใส่แล้วอืด

โทรไปถามเชียงกง เค้าก็ว่า เค้าก็เคยเอาเกียร์ GA15 จับชนเครื่อง Ga16 ขายเหมือนกัน

โทรไปถามอู่ อู่ก็บอกว่า "ลงได้เลยลูกเพ่ เอามาเลย ถ้าลงไม่ได้ไม่คิดค่าแรง"
    (แต่ต้องซื้อของไปนี่สิ ซื้อแล้วหากใช้ไม่ได้อีก เสียตังเปล่าๆ)

ในห้องซื้อขาย http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=676349
    ก็บอกว่าได้ แต่ต้องเปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ท และแท่นเกียร์

แล้วตกลงเป็นอย่างไรกันครับ ข้อมูลขัดแย้งกัน หลายแหล่งไม่มีตรงกันเลย รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ตุลาคม 2009
  2. tuta

509
    70
    0
    อันนี้ของพี่เฟิร์ส กระทู้ 27
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=592685

ไปเจอมา
    GA16 และ GA15 ใช้เกียร์ตัวเดียวกัน
    เกียร์ 1 3.333
    เกียร์ 2 1.955
    เกียร์ 3 1.286
    เกียร์ 4 0.926
    เกียร์ 5 0.756
    เกียร์ถอย 3.417
    อัตราทดเฟืองท้าย 4.167

ไอ้ลูกที่ใส่อยู่เฟืองท้าย น่าจะ 4.1 เท่ากัน นะ แต่อัตราทดเกียร์น่าจะต่าง

รถขับหน้ามันดูเฟืองท้าย อย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูที่เกียร์ด้วย เพราะมันติดกับเฟืองท้ายเลย

เดี๋ยววันนี้จะโทรหาเพ่ติ่งปรึกษาดูว่าเคยเอาลงมั้ย แล้วจะมารายงานอีกทีจ๊ะ

ขอบคุณ พี่ดิว ด้วยนะครับ ช่วงนี้ปรึกษาบ่อยเลย อิอิ

ขอบคุณ พี่NV พยายาม ณ ผักไห่ ด้วยนะครับ ได้ข้อมูลอย่างไร เดี๋ยวแจ้งในนี้อีกทีครับ

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ชนกันได้ครับ
    Confirm ที่อู่วางอยู่
    ดูว่าเป็น Clutch สายหรือ น้ำมัน

4. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    อยากทราบเหมือนกันครับ เรื่องเกียร์

พอดีทางร้านที่วางเครื่องบอกว่า ให้เอาเกียร์เครื่อง GA16 คาร์บู มาใช้จะได้อัตราทดที่จัดกว่า เกียร์ GA16 หัวฉีด

อันนี้จริงหรือไม่จริงครับ ขอบคุณครับ

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ทางที่ดีตรงรุ่นดีที่สุดครับผม
    ต้องดู ว่า เกียร สาย หรือน้ำมันด้วยนะครับผม

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ใส่ได้หมดครับ

เรื่องอัตราทด มันไม่ต่างกันมากมายเท่าไรจนใช้งานไม่ได้

GA15 ชนเกียร์ E13 4เกียร์ยังมีเลยครับ

เเล้วมี GA16 อีกคัน ยกราวเกียร์3-4-5 ของ GA15 มาใส่ก็มีครับ

7. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    Pm . ไปหาแล้วคับพี่..GOLF

8. แล้วอย่างไหนดีที่สุดล่ะครับ..พี่น้องครับ...

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามคุณ 1ST ไปเลยครับ
    เด๋วพรุ่งนี้โอนตังให้นะคับ

---------- Post added at 20:00:23 ---------- Previous post was at 20:00:08 ----------

ตามคุณ 1ST ไปเลยครับ
    เด๋วพรุ่งนี้โอนตังให้นะคับ

10. เกียร์ธรรมดา น่าจะได้ แต่เกียร์ออโต้ อาจจะไม่ได้นะคับ ขนาดผมเครื่อง GA16DE VCT เอาเกียร์ออโต้ DNE มาชนยังไม่ได้เลย สุดท้ายต้องไปหาเกียร์ VCT ตรงรุ่นมาแทน

11. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    หายากใหมคับ ต้องเอาอะไรมาบ้างคับ อยากเปลี่ยนเหมือนกันคับ :):)

12. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    แอบมาเก็บข้อมูลครับ

13. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    Ga15 เคยเปลี่ยนจาก manual เป็น auto ต้องเปลี่ยนไดสตาร์ทใหม่ครับ รู้สึกจะมีปัญหาเรื่องขนาด

กำลังจะเอาเกียร์ออโต้ของ Ga16 ไปใส่ Ga15 ของรถน้องสาวเร็วๆนี้

ถามช่างหลายที่บอกว่าชนกันได้ เพลาขับก็ไม่ต้องเปลี่ยน

ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

14. tuta

509
    70
    0

เรื่องรอบเครื่อง
    เพราะดูจากกระทู้พี่เฟิร์ส เห็นว่ารอบมันอาจจะต่างกันน่ะครับ

จดไว้ก่อนก็ได้ว่าก่อนเปลี่ยน ความเร็วเท่าไหร่-สัมพันธ์กับรอบเครื่องเท่าไหร่
    จะได้ทราบว่ามันต่างกันมาก-น้อย เพียงใด

15. tuta

509
    70
    0
    อ้อ ทราบมาอีกนิ๊ดนุง จากพี่ต๊ะB13

เรื่องเพลา
    เกียร์ออโต้ และเกียร์ธรรมดา เพลาไม่เหมือนกันครับ

โดยเกียร์ออโต้ จะใช้เพลาที่ยาวกว่านิดนึง
    ส่วนเกียร์ธรรมดา จะใช้เพลาเส้นที่สั้นกว่าครับ

ไม่เปลี่ยนเพลาก็ได้ แต่ถ้าเลี้ยวแรงๆ จะหลุดได้ครับ ถ้าไม่ซิ่ง ไม่เปลี่ยนเพลาก็ใช้งานได้

---------- Post added at 23:32:06 ---------- Previous post was at 23:31:46 ----------

อ้อ ทราบมาอีกนิ๊ดนุง จากพี่ต๊ะB13

เรื่องเพลา
    เกียร์ออโต้ และเกียร์ธรรมดา เพลาไม่เหมือนกันครับ

โดยเกียร์ออโต้ จะใช้เพลาที่ยาวกว่านิดนึง
    ส่วนเกียร์ธรรมดา จะใช้เพลาเส้นที่สั้นกว่าครับ

ไม่เปลี่ยนเพลาก็ได้ แต่ถ้าเลี้ยวแรงๆ จะหลุดได้ครับ ถ้าไม่ซิ่ง ไม่เปลี่ยนเพลาก็ใช้งานได้

16. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    แล้วหาคนแลกเกียร์ไม่ได้หรือน้อง ของจะได้ครบหน่อย

17. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ของผมเพลาเดิมนะ

เปลี่ยนเครื่องจากคาร์บูมาเป็นหัวฉีด เครื่องคาร์บูเป็นเกียร์ธรรมดา เครื่องหัวฉีดเยรร์ออโต้ (เครื่องVTC ฝาดำ)

:D :D :D

18. ใช่เลยคับ เรื่องรอบเครื่อง โดนมาแล้ว ไอ้ใส่หน่ะใส่กันได้ แต่พอใช้ รอบเครื่องสูงกว่าปกติ สิ่งที่ตามมา กินน้ำมัน เครื่องร้อน ขับลำบาก สุดท้ายตรงรุ่นดีที่สุด:)

19. score

score New Member Member

132
    1
    0
    ข้อมูลสุดยอด

20. parn_nv

parn_nv New Member Member

30
    0
    0
    ของผมใช้เครื่องGA15 กับ เกียร์ของ GA16 คาบูร์เดิมที่มันเน่า ปกติดีครับ

21. score

score New Member Member

132
    1
    0
    สเปกเดียวกับผมเลย แต่ตอนนี้เกียร์จะไปแล้ว กำลังจะหาเกียร์ตรงรุ่น (GA15) มาใส่อยู่ครับ

22. hot_kyo

hot_kyo New Member Member

135
    0
    0
    ของผมว่างGA15ชนเกียร์เดิมของGA16ธรรมดาอยู่ครับ
    อาการรถเป็นไงจะรายงานที่หลังครับ
    แต่เห็นเพื่อนใช้กันก็ไม่เป็นอะไรนะครับ
    เห็นว่าวิ่งดีกว่าเดิมด่วยครับ

23. tuta

509
    70
    0
    และแล้วก็ได้คำตอบ
    GA15 และ GA16 มันคือเกียร์ลูกเดียวกันนั่นแล
    แต่ต่างกันที่อัตราทดเฟืองท้าย

โดยที่ GA15 อัตราทดเฟืองท้ายจะอยู่ที่ 3.8 แต่ GA16 จะอยู่ที่ 4.1 ครับ

24. hot_kyo

hot_kyo New Member Member

135
    0
    0
    เล็กใหญ่ต่างกัน

25. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    ของผมga16ชนเกียร์ออโต้ga15วิ่งดีคับแต่เกียร์4เวลาขับช้ารอบต่ำไม่ยอมลงเป็น3ต้องคิกดาวช่วยใครม่ความรู้รบกวนหน่อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้