ฮือๆ ทำใจซื้อรถใหม่ไม่ได้ วันนี้ไปดูรถใหม่ตามใจพ่อแม่

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Boku_no_natsuyasumi, 18 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Boku_no_natsuyasumi

Boku_no_natsuyasumi New Member Member

126
    0
    0
    ฮือๆ ทำใจซื้อรถใหม่ไม่ได้ วันนี้ไปดูรถใหม่ตามใจพ่อแม่ เนื่องจากโดนสั่งเอารถใหม่ เพราะคูเป้ที่เอาไปให้ช่างดูแล้วไม่ปลื้มโดนด่าเลย

ไปดู Maza2 5door พ่อบอกเอาสีไหน แม่ก็เลือกเลยลูก ผมทำหน้าไม่อยากได้ ผมบอกยังดีกว่าไม่ชอบอะ รอ H Jazz อะ ไปดู Jazz ก่อน พอไปดุ Jazz ที่ศูนไม่มีรถอะมีแต่สีส้มๆโอวัลตินอะ รอดตัวไป ผมเลยอ้างรอสีขาวแล้วกันแม่

เลยกลับบ้านตัวป่าววว ไม่ได้รถกลับมา
    ผมทำใจไม่ได้เลยครับที่เราต้องซื้อรถ 4 ประตู ทำไงดีครับ

ผมกะว่าจะทู้พ่อแม่จน ผมเจอคูเป้สีขาว แต่งพอควรคันใหม่แล้ว แอบซื้อแล้วขับเข้าบ้านเลย เอาแบบนี้หละ ดีไหมวิธีนี้

เหมือนโดนคุมถุงชน กับ ญ ที่เราไม่ชอบเลยวุ้ยยยยย

ส่วน Newbeetle จดประกอบ ไฟแน้น คิดดอกแพงมา พับโครงการไปเลยครับ

พี่ๆอยู่ชลบุรี ใครเห็น Coupe สีเหลือง / ขาว ขาย บอกผมด้วยนะครับอย่าให้เกิน4แสนนะครับ เอาสวยๆนะครับเอามาแล้วซ่อมให้น้อยที่สุดให้ผมด้วยนะครับ เพราะจะชวนเพื่อนไปดูรถ โดยไม่บอกพ่อแม่ หละ ลำคาญ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2012
  2. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ส่วนใหญ่คูเป้ขาว จะราคาเกินนั้นน่ะครับ
    เขาชอบเอาไปวางเครื่องแรงๆกัน
    ราคาเลย แรงตามไปด้วย

เอาใจช่วยให้ฝันเป็นจริงนะครับ

3. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    “มีหนี้ต้องใช้หนี้” “ใช้เงินกูอย่าใช้เงินกู้” หรือ “ไม่มีเงินอย่าไปซื้อ” credit : อ.วีระ ธีรภัทร

link : http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V11596651/V11596651.html

credit ข้อความ : buk_moke

:: เนื้อความ ::

กระทู้นี้เกิดจากความรู้สึกส่วนตัวครับ จากการที่ได้อ่านกระทู้อื่น ๆ มาตลอด ทำให้นึกถึงในอดีตของตัวเอง ครั้งที่คิดว่ารถคือตัวชี้บ่งทางฐานะอันไม่มีจะกินของผมให้ดูเหมือนมีจะกิน ย้อนไปเมื่อเกือบ 15 ปีที่แล้วผมมีบัตรเครดิตใบแรก รู้สึกภูมิใจเหลือเกิน ผมใช้มันไปกับความบันเทิง และลุ่มหลงวัตถุ หลังจากนั้น ผมยื่นกู้สินเชื่อ และออกรถป้ายแดง หลังจากนั้นไม่กี่ปี ผมต้องวุ่นวายกับการหมุนเงิน จนเหลือเงินใช้ในบ้าน ทั้งลูกเมียประมาณเดือนละพันกว่าบาท ผมทำไปได้ไงนี่ !! ผมได้มีโอกาสมาฟังรายการของอาจารย์ท่านหนึ่ง ทางวิทยุ ชื่อ อ.วีระ ธีรภัทร ผมชอบวลีท่านคือ “มีหนี้ต้องใช้หนี้” “ใช้เงินกูอย่าใช้เงินกู้” หรือ “ไม่มีเงินอย่าไปซื้อ” ผมตัดสินใจเลิกฟุ้มเฟือยทันที(มันไม่ง่ายเลย กับสังคมเดิม ๆ ของผม) ไม่ไปเที่ยวห้าง เก็บของในบ้าน ไปขายตลาดมือสอง ประหยัดสุด ๆ เก็บเงินใช้หนี้ ที่สำคัญ ขายรถที่ยังผ่อนไม่หมดไปซื้อรถมือสองมาติดแก๊สและใช้รถยนต์เมื่อจำเป็นเท่านั้นถ้าไม่จำเป็น ใช้มอไซค์ หรือจักรยานแทน ผมใช้เวลาถึง 8 ปีกว่าผมจะทำสำเร็จ(เพราะผมต้องใช้หนี้ให้หมด) จากวันที่ผมเหลือเดือนละพัน กลายมาเหลือเดือนละเป็นหมื่น ครอบครัวอิ่ม ถึงจะขับรถเก่าแต่ผมไม่มีหนี้ และภูมิใจที่ได้อยู่แบบพอเพียง
    จริง ๆ แล้วเรื่องมันยาวมากกว่านี้ครับ เพียงแต่จะสะท้อนปัญหา มุมหนึ่งของมนุษย์เงินเดือนที่จะทำให้คนอื่นคิดว่าเรามีจะกิน จริง ๆ แล้วเรามีไหม ถามตัวเองดูก่อน และทำให้ผมรู้ว่าจริง ๆ แล้วรถมันคือพาหนะชนิดหนึ่งเท่านั้นเอง ผมสลดใจเมื่อเห็นบางกระทู้ดูแคลนรถบางรุ่น หรืออวดความรู้กระแนะกระแหน่ใส่กัน กลายเป็นทะเลาะกันไป ความพอเพียงมันเป็นคำตอบที่ดีสำหรับเราครับ ผมว่ารถจะรุ่นอะไรจงพึงสังวรว่า “มันคือพาหนะเท่านั้น “

ขอบคุณที่อ่านครับ

ตามนี้คับ

4. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    ซึ้งอ่ะดราม่า มากๆเลยครับ t^T

5. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    ชอบครับ เป็นบทความที่ดี ผมชอบครับ

ว่าแต่เจ้าของกระทู้มีพ่อแม่ซื้อให้รถใหม่ป้ายแดงให้ เป็นผมหรือครับ เอาสิครับ จะรออะไร Jazz หรือ Mazda 2 ก็ขับดี นั่ง สบาย

6. indy-72

indy-72 New Member Moderator

366
    0
    0
    ก้องนายยังกับพระเอกเลย

7. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ไอ้ตัวง่อยๆ นี่มันชายน้อย หรือ ชายกลางนะพี่ ฮี่ๆ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 17:15:04 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:14:55 ----------

ไอ้ตัวง่อยๆ นี่มันชายน้อย หรือ ชายกลางนะพี่ ฮี่ๆ

8. Boku_no_natsuyasumi

Boku_no_natsuyasumi New Member Member

126
    0
    0
    ไม่ได้จะซื้อให้ครับ บังคับเราเอารถใหม่และ ให้เราผ่อนเองงงงงงงง

9. almostcoin

190
    1
    0
    ผมอ่านข้อความแล้ว ผมงงครับ "ไปดู Maza2 5door พ่อบอกเอาสีไหน แม่ก็เลือกเลยลูก ผมทำหน้าไม่อยากได้ " เลยงงนิดหน่อย ผมอาจอ่านไม่เข้าใจเอง นึกว่าที่บ้านซื้อให้ ขอโทษทีครับ

รถใหม่ตามที่ว่า ได้สิทธิ์รถคันแรกด้วนะ ลดเป็นแสน เหลือราคา 4 แสนต้นๆ ไม่ต้องซ่อมบำรุงไปอีกอย่างน้อย 3-5 ปี แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตามระยะ ก็น่าสนใจดีนะ

แต่ถ้าใจรักทางนี้ จัดเลยครับ ไม่เห็นต้องรออะไรแล้วนี่ครับ ถ้าเป็นผม ป่านนี้ รถจอดในบ้านแล้วครับ

10. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    ปอ เด็ดขาดมาก

11. almostcoin

190
    1
    0
    555

12. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    555 แจ่มเร้ยๆๆ รถใหม่สบายใจงับๆๆ

13. Boku_no_natsuyasumi

126
    0
    0
    รถใหม่สบายใจก็จริงครับ แต่มันทำใจไม่ได้เพราะมันมีประตูหลังอะ เวลาเปิดพร้อมกัน 4 บานแล้วมันแปลกๆอะ

14. punkskate007

3,546
    1
    0
    สรุปคุณคิม ให้พ่อแม่ซื้อให้ หรือ คุณคิมจะซื้อเองเหรอคับ เริ่ม งงๆ กับประโยคนี้

"พี่ๆอยู่ชลบุรี ใครเห็น Coupe สีเหลือง / ขาว ขาย บอกผมด้วยนะครับอย่าให้เกิน4แสนนะครับ เอาสวยๆนะครับเอามาแล้วซ่อมให้น้อยที่สุดให้ผมด้วยนะครับ Kim 08-1175-7850 เพราะจะชวนเพื่อนไปดูรถ โดยไม่บอกพ่อแม่ หละ ลำคาญ"

15. punkskate007

3,546
    1
    0
    ผมคิดว่ากระทู้นี้น่าจะจบยากนะคับ - -"

16. bestza

2,475
    13
    0
    ผมว่ามันจิยาวไปนะงับๆ เอ้ายาวไป๊ๆๆ

17. Si_black

272
    0
    0
    นี้มันหนังไตรภาค ป่าวอ่ะครับ

18. indy-72

indy-72 New Member Moderator

366
    0
    0
    13 ภาค ไปเลย

19. punkskate007

3,546
    1
    0
    ขับมินิ เหมือนเดิมก็เท่ดีนะคับ คุณคิม

20. Si_black

272
    0
    0

555555555+ ฮี่ๆๆ

21. punkskate007

3,546
    1
    0

เห็นเหมือนมีไอ้หม่ำถือ RPG อยู่บนซ้ายอะ

22. Si_black

272
    0
    0
  23. รักคูเป้จริง แล้วโดนไม่ให้ซื้อ สงสัยต้องชิงโชคแล้วครับ

24. Boku_no_natsuyasumi

126
    0
    0

พ่อแม่ให้ซื้อรถใหม่ โดนใช้เงินตัวเอง ครับเค้าไม่อยากให้ผมซื้อรถเก่า 2ประตู่ เลยพาไปแกมบังคับให้ซื้อรถใหม่แต่จ่ายตั่งเอง

25. sparco_si

sparco_si New Member Member

6
    0
    0
    ลองดูนี้ครับ ไม่รู้ขายไปยัง ลองโทรไปดูน่ะครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=103704.0
    เอาใจช่วย (ซื้อเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ตังเรา ก็ เราเลือก)

26. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ผมว่าคุณเริ่มเกรียนแล้วหง่ะครับ ถ้าเงินคุณจริงคุณจะซื้อจะขับไรเค้าคงได้แต่ติ ไม่สามารถบงการคุณได้ แต่พอดีเท่าที่อ่านมาผมว่าคุณเนิร์ทหว่ะ แกมเรียกร้องความสนใจ ขอโทษนะครับถ้าแรงต่ออารมณ์ ถ้าคุณจะเอาสบายใจพ่อแม่ แต่อยากได้๑ประตูก็ไม่ยากซื้อกระบะตอนเดียวซะจบๆไป เชื่อเหอะ

27. bestza

2,475
    13
    0
    ผมกดไลค์กระทู๋เพ่ชายผม ที่สุดในโลกเรยครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

มะกดดีก่า กาทืบไลค์ครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ชอบมากเร้ย พ่อฮีโร่ของผม

5555555555555555555555555555555

28. Boku_no_natsuyasumi

126
    0
    0

แหม่ก็แม่ผมนั่นหละไม่ให้เอา พ่อผมแกยังพ่อฟังบ้างหละครับ เชื่อผมเถอะไม่ได้เรียกร้องอะไรหรอกครับ คือถ้าให้เอากระบะ ผมไม่มีรถเลยดีกว่าครับไม่ชอบจริง ตอนนี้มีวิธีเดียวคือแอบซื้อแล้วเอาเข้าบ้านครับ เข้าใจผมหน่อยไม่ได้เกรียนครับ

29. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    เห็นด้วยกะพี่อ๋อม ถ้าเงินเรา มันไม่ยากครับ ไปซื้อมาเลย มันก็จบ ซื้อมาแล้วไงๆ ก็คงได้แต่บ่น เค้าคงไม่ให้ไปขายทิ้งหรอกครับ

รถเรา เงินเรา เราจ่าย จบ ! แต่ถ้าเงินเค้าก็ให้เค้าเลือกให้ แค่นั้นเอง

30. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ถ้างั้นก็ซื้อเล้ยยยยย
    อย่างมากเวลาโดนบ่นก็หลบแม่เข้าไปนั่งในรถ

จัดเลยครับผม!!!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้