ใครเคยมีปัญหากับไฟแนนซ์เรื่องค่าติดตามทวงถามบ้าง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 27 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมได้ส่งงวดรถไปจนครบ 48 งวดแล้วแต่ปรากฏว่าบางเดือนก็ส่งช้าบ้าง จนมีค่าติดตามทวงถามถึง 15000 บาท งวดละ 500 และทางไฟแนนซ์บอกว่าต้องจ่ายค่าติดตามไม่งั้นไม่โอนรถให้
    แต่ว่าก่อนหน้านั้นได้เคยส่งงวดรถไป แล้วทางไฟแนนซ์เคยหักค่างวดรถงวดนึง 5476 บาท ไปหักค่าทวงถาม 2000 เหลือ 13000 และค่าปรับอีก 3476 เหลือค่าปรับ 2600
    ผมก็ได้ยื่นเรื่องทาง สคบ. แต่ปรากฎว่าวันนัดเครียร์ไม่ได้ไป เพราะไม่ได้รับหนังสือ คุยแต่ทางโทรศัพท์ ทางไฟแนนซ์ลดให้เหลือ 6500 บาท และค่าปรับอีก 2600 บาท รวมเป็นเงิน 9100
    และด้วยความโมโหก็เลยอะก็ได้
    อยากทราบว่าเพื่อนๆเคยโดนกันบ้างไหม และมีทางไหนบ้างที่จะไม่เสียค่าติดตามทวงถามเลย ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆที่รู้กฎหมายหน่อยครับ:cry:

1. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    จ่ายค่างวดล่าช้า มักจะมีค่าติดตามทวงถาม
    เมื่อจ่ายแล้ว ก็ไม่ได้แจ้งกับผู้เช่าซื้อ ว่ามีค่าติดตามทวงถาม
    เช่น ชำระงวดที่ 35 ล่าช้า เมื่อมีการชำระงวดที่ 35 แต่ไม่ได้ชำระค่าติดตามทวงถาม
    อันเนื่องมาจากไม่ทราบ หรือ ไม่ได้สอบถามทางไฟแนนท์
    ก็จะมีการคิดดอกเบี้ยของค่าติดตามทวงถามอีก ส่วนมากจะมาทราบภายหลัง
    เมื่อมีการส่งค่างวดหมดแล้ว แต่ไฟแนนท์ไม่ยอมโอน จะต้องชำระค่าติดตามทวงถามก่อน
    ส่วนมากก็ต่อรองกันได้ ส่วนจะมากจะน้อยก็ว่ากันไปในแต่ละเคสครับ
    ปล. จากประสบการณ์ที่ผ่อนรถกับไฟแนนท์ครับ

2. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    กรณีเราจ่ายค่างวดครบตามสัญญาแล้ว ไฟแนนชไม่โอนทะเบียนให้ เมื่อเลยกำหนดเวลาที่เขาจะต้องโอนให้เราปกติประมาณ 30 วัน 1 ให้เราส่งหนังสือแจ้งให้เขาโอน โดยทางไปรณียตอบรับกำหนดเวลาให้เขาโอนให้เราซัก 15 วัน หากเขาไม่โอนเราก็ฟ้อง หากทุนไม่เกิน 300000 ฟ้องศาลแขวงครับ เราฟ้องให้เขาโอน เขาก็จะฟ้องแย้งว่าเราค้างศาลก็จะให้เขานำสืบ ซึ่งค่าใช้จ่ายติดตามต้องมีการจ่ายไปจริงตามสมควรและมีความจำเป็นไฟแนนชเขาจะไม่สามารถนำสืบได้แน่นอนเพราะการติดตามเขาก็แค่หนังสือ 1 ฉบับอย่างมากก็ 10 บาท ค่าใช้จ่ายกรณีฟ้องค่าขึ้นศาล 200 บาท ค่าส่งหมายอีก 350 ผมทำมาแล้วเรียกผมมา 30000 ศาลให้ผมจ่ายแค 1500 รวมทุกอย่างแล้ว ใช้เวลา 2 เดือน
    ไฟแนนของอะไรครับ ของผม ธนชาต

3. ใช่ครับ ผมได้ไปรษณีย์ตอบรับกลับไปแล้ว ของผมของทิสโก้ แต่ติดตรงที่ว่าผมได้ตกลงกันทางโทรศัพท์ด้วยความโมโห 6500 ก็ได้ ไม่รวมค่าปรับอีก 2600 แต่มาอีกวันนึงผมได้ส่งหนังสือไปทางสคบ.ว่าค่าติดตามมันสูงเกินไป กะว่าจะจ่ายแค่ค่าปรับเท่านั้น แต่ก็รอฟ้องอยู่กลับแต่ไม่รู้ว่าทางสคบ.จะบันทึกยังไง และรอทางไฟแนนซ์ติดต่อกลับมาอีกที แต่ถ้าเราขึ้นถึงศาลก็ดีครับไม่งั้นทางไฟแนนซ์ก็จะเอาเปรียบประชาชนตาดำๆที่ไม่รู้กฎหมายไปเรื่อยๆ

4. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ดีครับที่มาแชร์ๆกัน คนอื่นจะได้เป็นแนวทาง...ขอให้ได้เล่มมาไวๆ นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้