??? ?ͤ???????????ͤѺ !! ??ä??ҧ ??ù?ѹ???´ѧ ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 13 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เมื่อตอนเย็นก็ขับรถมาปกติคับ แล้วก็จอดรถไว้หน้าบ้านกดรีโมทล๊อครถปกติ
    สักพักอยู่ดีๆสัญญาณกันขโมยก็ดังขึ้นมา ไฟเบรคติดค้างตลอดเลย

ใครเคยเป็นบ้างคับต้องดูตรงไหนคับ

2. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เจอตัวการละคับ ยางดันสวิตช์เบรคแตกระเอียดเลย
    ต้องหามาเปลี่ยนใหม่ หรือเราใช้อะไรแทนได้มั้ยคับ และต้องมีขนาดเท่ากันหรือเปล่า

แล้วถ้าขับไปทั้งๆที่ ยางดันสวิตช์ไม่มี เพื่อไปหาร้านเปลี่ยน จะมีอันตรายมั้ยคับ

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ปกติไม่เคยเห็น ว่าไฟเบรค กับสัญญาณกันขโมยจะเกี่ยวข้องกันยังไงอ่ะครับ

ลองแก้ทีละอย่างก่อนดีกว่า

ลองปลดล็อคกันขโมย ให้มันหยุดร้อง แล้วดูว่า ไฟเบรคยังติดค้างหรือไม่ ถ้ายังติดค้าง ก็ลองดูแถว ๆขาของแป้นเบรคเลยครับ

ตัวหมุดมันน่าจะแตกหัก ทำให้สวิตไฟเบรคค้างอยู่แน่ ๆ ให้ใช้น็อตเบอร์ 10 ขันแทนไว้ชั่วคราวได้ครับ

ส่วนเรื่องกันขโมย ขอให้ลองแก้ไฟเบรคให้ดับปกติก่อนดีกว่าครับ แล้วมาดูกันอีกที

4. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    พี่กุ้งคับแล้วถ้าเราขับไปแบบนี้ทั้งๆที่ไม่มียางดันสวิตช์เบรค มันจะอันตรายอะไรมั้ยคับ
    แบบว่าขับระยะสั้นๆเพื่อหาอะไหล่มาเปลี่ยน

5. เกี่ยวกันตรงที่สัญญาณกันขโมยที่ว่านี่ น่าจะเป็นแบบที่ล็อครถอัตโนมัติ เมื่อแตะเบรคไงล่ะครับ
    โดยใช้สัญญานจากไฟเบรค เข้ามาที่กล่องควบคุม Logic คราวนี้พอไฟเบรคติด แต่รถดับเครื่อง
    และล็อคกุญแจจากรีโมท Logic มันเลยผิดไปจากที่เครื่องตั้งไว้ กันขโมยมันเลยดังไงครับ

6. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ไม่มีอันตรายครับ รถพี่ใช้น๊อตเบอร์ 10 มาจะ 3 ปีแระม่ายเห็นเป็นอะไรเลยครับ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ใช้น๊อตไขมานานมากแล้วเหมือนกันแข็งแรงดีอยู่

8. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ขอถามพี่ๆที่ใช้น๊อตเบอร์ 10 แทนหน่อยคับ ติดยังไงคับ ใช้เทปกาว 3 m หรือว่า ทำยังไงกันอ่ะคับ

9. เคยเป็นมาแล้วครับ เป็นเพราะยางรองแป้นเบรคหัก ลองคลำดูแถวๆแป้นเหยียบเบรคสูงขึ้นมานิดหน่อย มันจะมีรู แล้วเราใช้น๊อตตัวผู้กับตัวเมียไขให้ตรงกับรูให้หัวน๊อตตัวผู้หันหาเราแล้วหมุนน๊อตตัวเมีย
    มันจะมีหัวยื่นออกมาแถวนั้นคือตัวกดไฟเบรค แค่นี้ก็เสร็จแต่ถ้า งงโทรมาได้ครับ เดี๋ยวบอกให้ 083-7775961 ตั้ม ผมก็หาความรู้ในนี้แหละ เป็นประสบการณ์

10. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ใส่ไม่ยาก ครับ อธิบายการใส่ยากกว่า

หาน๊อตตัวผู้+ตัวเมียขนาดพอเหมาะมา 1 ชุด ขนาด M8 หรือ M10 ก็ได้
    ติดเครื่องรถ(จะง้างขาเบรคได้ง่ายและกว้างขึ้น เบาแรง)
    มุดซอกใต้นวมหน้า มุ่งเข้าหาขาเบรค(เอาหลังลง เงยหน้าขึ้น) เอื้อมมือซ้ายง้างขาเบรคเอาไว้
    จะเห็นรู .... ที่ลูกยางพลาสติกกดไฟเบรคเดิมเสียบไว้ตอนยังไม่แตกเสียหาย
    มือขวายัดน็อตตัวผู้ร้อยเข้ารูนั้น ปล่อยขาเบรค ล็อคน็อตตัวเมียไว้ซะให้เรียบร้อย
    ........ เป็นอันเสร็จพิธี อยู่ได้นานจนลืมเลย

ถ้าปล่อยไว้อย่างนั้น ไฟเบรคติดตลอด ไฟแบตจะหมดเอา นอกนั้นก็ไม่มีอันตรายใด ๆ

11. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    อย่าหาว่าผมปัญญาอ่อนนะคับ แค่อยากทราบว่า พี่ๆใส่ด้านที่เป็นตัวเมียให้แตะสวิตช์ หรือ เอาด้านตัวผู้แตะสวิตช์คับ
    ถ้าเอาด้านตัวเมียแตะสวิทช์ก็จะหนาหน่อยเพราะน๊อตตัวเมียจะหนา
    ถ้าเอาด้านตัวผู้แตะสวิทช์ก็จะบางหน่อยเพระหัวน๊อตบางกว่า

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาช่วยตอบนะคับ ไม่งั้นคงโดนช่างฟันค่าซ่อมแน่เลย
    แล้วก็ใช้น๊อตน่าจะทนกว่า พลาสติกของศูนย์ด้วย ขอบคุณทุกท่านคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้