คำถามงงๆ กับ คนถามเบลอๆ แต่ ต้องการคำตอบเคลียร์ๆ อิอิ(แก้ไขคำถามใหม่เพื่อความเข้าใจมากขึ้นแล้วครับ..

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 21 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ตามหัวข้อเลยนะครับ งั้นมาเข้าคำถามกันเลยดีกว่า
    1. ถ้ามีเครื่อง GA16 วางอยู่ตรงหน้าสองเครื่อง เราจะดูรู้ได้ไงว่าตัวไหนเป็น GA16DE หรือ GA16DE VTC ครับ
    2. GA16DE VTC วางอยู่ในบอดี้ไหนบ้างครับ รบกวนไล่จากปีเก่าสุดไปใหม่สุดให้ทีครับ
    3. GA16DE VTC ไวร์สายต่างจาก GA16DE มั๊ยครับ แล้วเรื่องอะไหล่ของ2ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ
    4. ถ้าเอา GA16DE VTC มาปะโบที่เป็นชุดคิทที่มีขาย บูสสัก5ปอนด์ ไส้เดิมๆมันจะแตกมั๊ยครับ
    5. เทคโนโลยี VTC นี่มันต่างจาก VVL เยอะไหมครับ แล้วเจ้า VTC ที่ว่านี้เทียบได้กับตัวไหนของค่ายรถอื่นบ้างครับ
    6. เคยเห็นในวิกิพีเดีย ในเครื่องตระกูล GA มันมีเครื่อง GA18E,20DE ด้วย มีใครเคยเห็นหน้าตามันไหมครับ ดูได้ตามลิ๊งค์นี้เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Nissan_GA_engine
    7. VVL ของเรา กับ VTEC และ MIVEC และ VVT-i ต่างกันยังไงครับ
    8. เหมือนเรามีรถเป็นเครื่องโบอยู่ แล้วถ้าเอาโบออกทั้งระบบ แล้วเอามาขับ มันจะเป็นยังไงครับ
    9. รถเครื่อง2000มีโบ(ไม่จำเป็นต้องSR เครื่องรุ่นอื่นๆก็ได้) แล้วดันทะลึ่งเอาโบของเครื่อง3000มาใส่ มันจะเป็นยังไงครับ
    10. สุดท้าย คิดยังไงกับภาวะราคาพลังงานในภาคขนส่งทุกวันนี้ครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มีนาคม 2012
  2. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    น่าสนใจทุกคำถามเลย รอฟังด้วยคับ

3. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ไม่รู้สักข้อ แต่ข้อสุดท้ายนี้ ขึ้นอย่างเดียวเลย

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    หน้าเครื่องมันจะไม่เหมือนกัน ถ้าเป็น VTC กรองอากาศจะแยกออกมาครับ ไม่ได้อยู่บนคอไอดี
    Ga16 Dne

GA16 VTC จะมากับ B14 ตัวนอก กับ NV

อามาวาย ต้องวายสายไฟใหม่อยู่ดี ครับ ส่วนที่จะเอามา set bo ทำได้ครับ แต่ใช้นานๆ กดหนัก ๆ จะไม่ทน และไม่คุ้มด้วย เพราะแรงมากมันน้อย สู้ sr ไม่ได้
    เรื่อง VTC กับ VVL คงจะเป็นเรื่องแคมองศา ที่ ดีขึ้นในด้าน แรงบิด ได้เทคโนโลยีใหม่ๆ
    เครื่อง Ga18 กับ 20 ไม่มีนะครับ จะมี แค่ GA15 16 เท่านั้น
    และก็จะเป็น SR18 กับ SR20 ไปเลย
    VVL ไม่ต่างกับ รุ่นอื่น แค่ชื่อเรียกแต่ละ ยี่ห้อ
    คงไม่มีใครเค้าทำกัน ที่วางโบ แล้วถอดออก เพราะกล่องมันสั่งจ่ายน้ำมัน คงละแบบกัน และ ระบบอื่นๆ ก็ไม่เหมือนกันเลย
    แล้วจะวางโบ ทำไม ก็วาง na ไปซิครับ
    เครื่อง SR 2000 cc ไม่มีโบเครื่อง 3000 ครับ จะเป็นชื่อเรียกรุ่นต่างๆ เช่น sr20det โบเดิม เปลี่ยน เทอร์โบขอบ s15 ก็เครื่อง 2000 cc เหมือนกัน
    น้ำมันจะขึ้น แก๊สจะขึ้น สรุปทุกคนที่ใช้รถ ก็ต้องเติมกันอยู่ดี ทำไรไม่ได้ หาพลังงานทางเลือกอื่นตอนไป อนาคต คงใช้น้ำ วิ่ง

pongnutto ถูกใจสิ่งนี้
  5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    :):):):):)

6. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ตาบอยนี่แน่นอนจริงๆ

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    พี่ B-2 ข้อมูลแน่นมาก กด Like 1,000 ครั้ง

8. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ชอบๆ ความรู้ทั้งนั้น

9. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ทำได้ครับ เพียงแต่ใส่โบอย่างเดียวมันไม่จบ
    หรือยกมาซักตัวอย่างครับ จะลองแจงให้ว่ามันจะต้องมีอะไรใส่ลงไปช่วยบ้าง
    ทำแบบนี้เพราะโบเดิมไม่พอขับประมาณนั้นหรือปล่าวครับ.....

10. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ขอเลือกตอบ 2 ข้อที่เกี่ยวกะเทอร์โบแล้วกันนะ พอดีอยู่โรงงานผลิตเทอร์โบ
    8.เหมือนเรามีรถเป็นเครื่องโบอยู่ แล้วถ้าเอาโบออกทั้งระบบ แล้วเอามาขับ มันจะเป็นยังไงครับ
    คืองี๊ครับตอบแบบไม่ละเอียดนะ เทอร์โบมีหน้าที่อัดอากาศดีเข้าสู่ห้องเผาไหม้ให้ได้อากาศปริมาณมากกว่าเครื่องธรรมดา ดังนั้นถ้าเครื่องเคยมีเทอร์โบอยู่แล้วเอาออก ถามว่าวิ่งได้มั๊ยก็วิ่งได้แต่วิ่งไม่ค่อยออกครับ ก็อากาศมันไม่พอหายใจอ่ะ
    9.รถเครื่อง2000มีโบ(ไม่จำเป็นต้องSR เครื่องรุ่นอื่นๆก็ได้) แล้วดันทะลึ่งเอาโบของเครื่อง3000มาใส่ มันจะเป็นยังไงครับ
    ถ้าถามว่าใส่แล้วรถวิ่งได้ไหม ก็ต้องบอกว่าได้ครับ แต่โดยปกติเทอร์โบลูกใหญ่กว่าย่อมให้แรงอัดอากาศเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้มากกว่า ดังนั้นสัดส่วนการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าห้องเผาไหม้ก็ต้องเปลี่ยนไปด้วย สิ่งที่ตามมาก็คือความร้อนก็จะเพิ่มมากขึ้นด้วย

11. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    GA16VTC มีโหนกมีปลั๊กเสียบ

12. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    กระจ่าง

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    พี่บอย ชัดเจนมากเลยคร๊าบ :D

14. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    GA16 de (VTC) ฝาขาว เท่าที่เคยเห็นนะครับ
    B13 Super saloon
    Presae R10 1.6
    B14 ท้ายยาว Super saloon

15. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  16. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18

แหม่.......ผู้ชายคนนี้ เอารถไปแปร๊ดในงาน AE เป็นยังไงบ้างล่ะครับ มาเล่าให้เด็กบ้านนอกขับรถจ่ายตลาดฟังหน่อยสิครับ อิอิ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้