ถ้าควันไหล ดูตรงไหนบ้าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Chitchai Vilaikaew, 2 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    ตอนนี้ใช้ sr20det อยู่ บางทีมันมีควันไหลออกมาบ้างเป็นบางครั้ง เช่น บางทีซัดก็มีควันออกมาบ้างไม่ออกมาบ้าง และบางทีขับแบบปรกติ(ไม่ซัดเลย)ก็มีควันออกมา

เลยอยากรู้ว่านอกจากดูที่ turbo แล้วยังต้องดูส่วนตรงไหนอีกบ้าง ช่วยแนะนำทีคับ

ขอบคุณคับ

:):):)

2. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ควันไหล มาจากหลายสาเหตุ เช่น เทอร์โบ ยางตีนวาลว์ แหวนหลวม ฯลฯ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    สาวก det ช่วยตอบหน่อยคร๊าบ อัพอัพ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ควันไหล ถ้าบูสไม่มา ก็เทอร์โบพังครับ

5. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    บูสยังมาอยู่นะบอย (โล่งไป ไม่เสียตังค์) เลยคิดว่าอาจจะไม่ได้เป็นที่เทอโบ

แล้วแหวนที่ว่านี่อยู่ตรงไหนอ่ะคับ

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ถ้าเดินเบาแล้วเร่งออกมีควัน, สตาร์ทตอนเช้ามีควันออกมากระจุกนึง น่าจะยางซีลวาล์วครับ

7. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    ต้องถามก่อนครับว่าควันสีอะไรครับ ขาวหรือเทาๆค่อนไปทางดำครับ

ถ้าเป็นควันขาวเทอร์โบไม่พังก็เป็นที่เครื่องยนต์ครับเนื่องจากคงมีน้ำมันเครื่องเข้าไปปะปนในห้องเผาไหม้

จึงทำให้เกิดควันสีขาวโชยออกมาตามท่อไอเสีย...แล้วน้ำมันเครื่องเข้าไปปะปนได้ยังไง

1.สาเหตุที่ทำให้น้ำมันเครื่องขึ้นมาอยู่ด้านบนของหัวลูกสูบและทำให้เกิดการเผาไหม้และกลายเป็นควันขาวนั้น

เนื่องมาจากยางตีนวาล์วเสื่อมสภาพซึ่งปกติแล้วหน้าที่ของมันก็คือป้องกันน้ำมันเครื่องที่ขึ้นมาเลี้ยงส่วนบนของเครื่องยนต์

(ในชุดฝาสูบ) ไม่ให้ตกลงไปผสมในห้องเผาไหม้

2.น้ำมันเครื่องขึ้นมาจากด้านล่างของเครื่องยนต์ตามปกติแล้วในห้องเผาไหม้เครื่องยนต์จะมีแหวนลูกสูบเป็นตัวทำหน้ากวาดกำลังอัดในห้องเผาไหม้

เพื่อสร้างกำลังอัดและยังมีหน้าที่กักน้ำมันเครื่องที่ฉีดหรือที่ข้อเหวี่ยงควักขึ้นมาเพื่อให้สารหลื่อลื่นขึ้นมาลดความร้อนและการเสียดสี แต่เมื่อไหร่ที่กระบอกสูบสึกหรอมากๆระยะห่าง

ระหว่างกระบอกสูบกับแหวนก็มีระยะห่างจึงทำให้ทั้งกำลังอัดลดลงและน้ำมันเครื่องสามารถแทรกตัวขึ้นมาอยู่ด้านบนของห้องเผาไหม้ได้เช่นกัน

3.แหวนลูกสูบหักคราวนี้แทนที่กำลังอัดจะคงอยู่ในห้องเผาไหม้กลับกลายเป็นว่ากำลังอัดนั้นถูกส่งลงอ่างน้ำมันเครื่องทันทีครับ.....อาการนี้ก็คล้ายๆกับเอาลมแรงๆเป่าลงไปในแก้วน้ำเล็กๆอะครับ

แต่มันจะไม่ไปที่ใดที่นึงครับกระจายไปทั่วครับ

แต่ถ้าเป็นควันสีออกเทาๆค่อนไปทางดำก็ส่วนผสมหนาไปครับน้ำมันกับอากาศเริ่มไม่เหมาะสมกัน....

ยกตัวอย่าง......บางทีเราอาจลืมเป่าหรือทำความสะอาดกรองอากาศปล่อยให้ตันพอเวลาน้ำมันฉีดไปปกติแต่อากาศเข้าน้อยลงควันก็ดำครับ

หัวเทียนก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุนะครับสำหรับควันดำเนื่องจากการจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ ฯลฯ

ยังไงลองตรวจสอบดูอีกทีนะครับว่าควันสีอะไรจะได้แก้ไขได้ถูกจุดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้