เลี้ยวแล้วดังครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pattago, 9 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    ข้อมูลรถ : NV VAN GA15 พวงมาลัยธรรมดา เกียร์ธรรมดา

อาการ : เลี้ยวขวา(หมุนพวงมาลัยมากๆ สุด หรือ เกือบสุด) ด้วยความเร็วช้าๆ เช่น กลับรถ , เลี้ยวขึ้นลานจอด จะมีเสียงดังอื๊ดๆๆๆ เหมือนเสียงอะไรซักอย่างเสียดสีกันตามจังหวะล้อหมุน ซึ่งดังมาจากด้านซ้าย(ฝั่งคนนั่ง)
    ข้อสังเกตุ : ไม่ได้ดังทุกครั้งที่เลี้ยว จะดังเป็นบางครั้ง โดยเฉพาะถ้าขับนานๆต่อเนื่องแล้วลองเลี้ยวดูจะได้ยินชัดเจน แต่ถ้าตอนเช้าๆ เพิ่งสตาร์ทรถออกจากบ้าน แล้วลองเลี้ยวดู จะไม่ได้ยินเสียง
    : ได้ยินมาจากจุดเดียว คือ ด้านซ้ายฝั่งคนนั่ง(บริเวณล้อ) เสียงเหมือน ยาง หรือพลาสติก เสียดสีกัน
    *** ผมลองใช้แม่รอง ยกหน้าลอย แล้วหมุนพวงมาลัยไปทางขวาสุด และก็ลองหมุนล้อด้านที่มีเสียงดู แต่ก็ไม่ได้ยิน
    *** เพลาขับเพิ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึง 1 ปี ตอนเปลี่ยนเพลาขับ จะเป็นเสียงอีกแบบนึง คือดัง ต๊อกๆๆๆ หรือ แก๊กๆๆๆๆ ตอนเลี้ยว แต่เสียงที่ได้ยินตอนนี้ มันเป็นเสียง อื๊ดๆๆๆๆๆๆๆ
    จึงเลยไม่กล้าฟันธงว่าเป็นที่เพลาขับ จึงอยากมาถามท่านพี่ๆทั้งหลาย ว่ามีใครเคยได้ยินเสียงแบบผมมั่ง หรือช่วยวิเคราะห์ที ว่าน่าจะเป็นที่อะไร

ขอบคุณมากมายครับ

2. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    ตอนใช้แม่แรงยกแล้วหมุนดู ล้อก็ไม่ได้เสียดสีกับอะไรนะครับ พยายามหาดูว่า มันเสียดสีกะอะไรรึป่าว ก็ป่าวเลย

3. For_Team

For_Team New Member Member

17
    0
    0
    เคยเป็นครับ แต่ของผมเป็น B14 นะ พอไปซ่อมปรากฏว่าดังที่ลูกหมากครับ เปลี่ยนแล้วหาย ลองให้ช่างเช็คดูครับ

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    up ครับ...:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้