เตือนภัย:ท่านที่เอารูปรถสวยของตัวเองมาลงตามคลับ อาจตกเป็นเหยื่อคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 4d56, 16 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    เนื่องสมาชิดเว็บae racing clubได้ถูกผู้ไม่หวังดี นำรูปรถของตัวเองไปลง"ขาย"ตามเว็บซื้อขายรถ แล้วบอกขายในราคาไม่แพงมากนัก(ส่วนใหญ่เป็นรถแต่งคับ) เช่นคันนี้คับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=109968.0

ก่อนหน้านี้โดนมาแล้ว2-3คันคับ พฤติกรรมของผู้ไม่หวังดีคือ จะนำรูปรถแต่งสวยๆไปลงในเว็บซื้อขายรถทั่วๆไป แล้วบอกราคาแบบไม่แพงมากนัก โดยเหยื่อที่หลงกลจะ"โอน"
    เงินผ่านบัญชีไปให้ผู้ไม่หวังดีเป็นค่า"มัดจำ"จองรถไว้คับ มีน้องคนนึงในคลับได้แจ้งความไว้แล้วแต่ไม่มีความคืบหน้าใดๆ ดีที่น้องไปแจ้งความไว้ ไม่งั้นอาจจะถูกเหมารวมว่าเป็นแก๊งค์
    ต้มตุ๋น หลอกลวง มีผู้เสียหายได้โอนเงินค่ามัดจำ รายละ5000บาท น่าจะหลายราย ยังไงก้อระวังกันไว้บ้างนะคับ

2. numnumRS13

numnumRS13 Member Moderator VIP

347
    10
    18
    เคยเจอกับตัวเลยครับ

3. 4d56

521
    14
    0
    ส่วนคันนี้ก้อโดนคับ แต่เจ้าของรถได้ไปแจ้งความไว้ สักพักมีเจ้าทุกข์มาเลยคับ บอกโดนให้โอนเงินค่าจองไป5000
    เห็นน้องเล่าให้ฟังว่าการกระทำของคนร้ายยังทำไม่สำเร็จ จึงไม่สามารถจับกุมได้ กล่าวคือยังไม่มีการซื้อขายกันน่ะคับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=109058.0

4. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    :):):):)

5. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ต้องระมัดระวัง...

6. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ในคลับผมก็โดนเอารูปไปลงหลายคันอยู่ครับ ระวังกันด้วยนะครับสำหรับรถขายราคาต่ำเกินจริง
    ยังไงถ้าไม่ลำบากเกินไปขอให้ไปเห็นรถจริงๆก่อนดีกว่าครับ ใจเย็นๆจะได้ไม่โดนหลอกกัน

7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    รับทราบ และขอบคุณสำหรับข้อมูล

8. แล้วคนที่โอนนี่เค้าไม่ไปดูรถจริงกันเลยหรือคับ ผมคนนึงที่ซื้อรถตามเน็ตเหมือนกันแต่ก้อต้องนัดดูรถนะคับ ไม่งั้นผมก้อบาย เหมือนกัน

9. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เอาของดี ของเด็ด ๆ ราคาถูก ๆ มาล่อใจ
    ท่องไว้เลย ครับ ของดี ราคาถูก ไม่มีในโลก
    อาจจะมี แต่ก็จะไม่ค่อยตกมาถึงมือเรา

10. 4d56

521
    14
    0
    คงไม่ได้ไปดูคับ เพราะพวกน้องๆลองโทรติดต่อเพื่อจะนัดมาเจอ โทรไปครั้งแรกรับสายแต่ไม่มีเสียงตอบรับคับ หลังจากนั้นก้อไม่รับสายอีกเลยคับ พวกนี้จะใช้การให้เหยื่อโอนเงินให้อย่างเดียวคับ

11. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    เดี๋ยวนี่แม่งทุกรูปแบบจิงๆ

12. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    เฮี่ยจริงฮะ ไอพวกเวร

คนซื้อก็ควรจำไว้นะครับ ยังไม่ทันเห็นรถเลย ไปโอนเงินกันได้ไง ถ้าคนซื้อไม่โอนเงิน ไอ้พวกหากินแบบนี้ มันก็ไม่มีทางได้เงินแน่นอน

แล้วแบบนี้ เวปมีความผิดไหมครับ

13. ไอ้เจ้าของรถนีสิแย่ ต้องซวยแทน ทั้งๆที่ไม่รู้อะไรด้วยเลย ต้องเสียเวลาไปโรงพัก ขาดงานขาดการ จากความโลภของคนที่อยากได้ของถูก โดยไม่คิดไตร่ตรองอะไรเลย.....

14. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ในEGก็โดนไปหลายคันแล้วครับ มีทั้งโดนเอารูปไปอ้าง ทั้งนัดไปดูแล้วติดต่อไม่ได้

15. YARIS นรก

YARIS นรก New Member Member

11
    0
    0
    โอนเงินโดยที่ไม่ไปดูรถจริง ก็แย่หน่อยครับ ไงก็เอาใจช่วยครับ

16. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ในเฟสบุคก็มีเยอะครับ รุปรถคนอื่นมาอ้าง ว่าเป็นของตัวเอง ที่เห้นบ่อยๆก็ Cyber Evo5 สีขาวรถใครก็ไม่ทราบโดนก็อบไปเยอะจริง

17. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เรว มากๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้