ประเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 24 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ไม่ทราบว่าถ้าประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องเสื่อมนี่ จะเป็นเหตุให้น้ำมันเครื่องหายด้วยมั๊ยครับ วันนี้ไปมุดใต้ท้องรถเล่นดู เห็นตรงรอยระหว่างเครื่องกับอ่างน้ำมันเครื่อง มีรอยน้ำมันเครื่องเยิ้มเต็มเลย เลยสงสัยว่าที่น้ำมันเครื่องหายไป2-3มิลบนก้านวัด ทุกๆ3-400โล น่าจะมาจากเจ้านี่รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

2. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    เป็นไปได้อีกสาเหตุนึงครับ ถ้าปะเกนเสื่อมเมื่อแรงดันน้ำมันเครื่องมาแรงๆจะรับไม่ไหวก็จะเยิ้มออกมาละครับ

รอพี่ๆ มาตอบเพิ่มเติมครับ

3. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    เป็นสาเหตุได้นะค้าบ ของผม B11 ก็เป็น ผมเปลี่ยนเองไปแล้วค้าบ ซื้อยาทาประเก็นมาด้วยนะคับ

4. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ตามข้างบนครับ ควรรีบเปลี่ยนประเก็นด่วนเลยครับ แต่น้ำมันเครื่องหายอย่างเป็นล่ำเป็นสันจริง ๆ มาจากเบอร์น้ำมันเครื่องครับ ใช้เบอร์สูงขึ้นจะหายน้อยลง (เบอร์สูงขึ้น จะหมายถึงความหนืดของน้ำมันเครื่องจะสูงขึ้นด้วย) เครื่องอายุมากแล้วครับ ผมใช้ สังเคราะห์ 100 เปอร์เซ็น ของ ปตท. ตอนแรก ใช้เบอร์ 30 หายเหมือนกันครับเยอะด้วย ครั้งที่สองใช้ 40 หายนิดหน่อยครับ ถ้า 50 ก็น่าจะดีขึ้นอีก ท่านใช้เบอร์อะไรครับ ว่ากันว่าน้ำมันเครื่องมันจะละเหยเป็นไอได้ดีที่สุดตอนรอบสูง ๆ อัดยาว ๆ แล้วมันก็จะละเหยเข้าห้องเผาไหม้ไปกับไอดีหายออกไปทางท่อไอเสีย ดังนั้นใช้เบอร์ต่ำระเหยง่าย เบอร์สูงระเหยยาก ครับ

5. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    น้ำมันเครื่องหยดที่ก้นแคร้ง ถ้าเป็นเครื่อง จีเอ 15 น่าจะมาได้จาก สวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง(อยู่บริเวณด้านบนกรองน้ำมันเครื่อง) , หยดซึมสะสมของการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง/เปลี่ยนกรองน้ำมัน และปะเก็นก้นอ่างเสื่อมสภาพ ก็ลองเช็ดทำความสะอาดดูก่อนและไล่ไปที่ละจุดว่ามาจากจุดใดครับ
    ขอบคุณครับ

6. Excited Rider

576
    2
    18

ผมใช้โมบิลตัวธรรมดา 20w-50 ครับ สงสัยว่ารอบหน้าต้องใช้เบอร์หลังเป็น60แล้วสงสัย ว่าแต่ว่าเบอร์60นี่มีของไรบ้างอ่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2012
  7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เบอร์ 60 มี 2-3 คน ใช้อยู่ครับ :)

8. Excited Rider

576
    2
    18
    เป็นไงบ้างอ่าเพ่ อยากรู้ครับๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้