D.I.Yแกะไฟท้ายมาทำใหม่สีลอก น้ำเข้า หมดปัญหา

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย tom_3027, 29 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tom_3027

tom_3027 New Member Member

64
    1
    0
    พอดีวันนี้ว่างแล้วศึกษข้อมูลอยุ่พักนึงก็เลยลงมือรื้อเลย
    เครื่องของเราเต็มโต๊ะเลยแต่ไม่ถ่าย ฮ่าๆๆๆ
    1.ไดรเป่าผม หาได้ตามบ้าน
    2.ผ้าเก่าๆ2ผืน
    3.น้ำมันสน
    4.สีสเปร์โครเมี่ยมของBosny พระเอกงานนี้
    5.ที่ขาดไม่ได้ก็กาวอเนกประสงค์ (อันนี้แล้วแต่สูตรใครอยากใช้สารเคมีตัวไหนที่ดีก็ตามสบายของผมไม่มีสิลิโคลน มีแต่กาวล้วนๆ)

ถอดออกมาจากท้ายรถแล้วก็เอาไดรเป่าตามขอบให้สิลโคลนหรือกาวเดิมที่มาจากโรงงานอ่อนตัวเพื่อที่จะแกะออกมาครับ ขั้นตอนนี้ใช้เวลามากพอสมควร ต้องใจเย็น แต่ไม่ต้องมีเบียร์เย็นๆก็ได้นะ ฮ่าๆๆๆๆ แค่เป่าไดรเอากรอบออกก็เล่นไปเป้นชั่วโมงครับ เสร็จก็แงะออกจะได้ลักษณะนี้

สีโครเมี่ยมที่ถลอก

แกะออกมาทำความสะอาดคราบกาวที่ติดตามขอบออกให้หมดใสปิ้ง ใช้น้ำมันสนครับเช็ดๆถูๆ นานหน่อยนะครับ เหมื่อยมือเลย หรือจะใช้วิธีเทน้ำมันสนใส่ภาชนะใหญ่ๆ แล้วเอาฝาไฟท้ายลงไปแช่ไว้แล้วเอาแปรงสีฟันนุ่มๆขัดก็ได้

ปิ้งเลยมั๊ยครับ

ทำความสะอาดพื้นผิวให้เนียบแล้วก็จัดการสาดสีซะเลย เหมือนสีมาจากโรงงานเป๊ะเลยครับ ใช้Bosny เนียนสุด

กาวที่ใช้ผมเลือก Dr.three bond หลอดแค่นี้149 บาทจัดไป2หลอด กันเหนียวครับ แพงกว่าสิลิโคลนอีกแต่สรรพคุณ สุดยอด

สาดสีเสร็จก็รอแห้งได้ที่ก็หยอดกาวตามร่องเดิมได้เลย แล้วก็เอากรอบไฟครอบลงไปต้องใจเย็นๆมือนิ่งไม่เสร็จแค่นั้นะ พอประกบฝาเสร็จ
    เอาได้เป่าให้กาวเก่าที่ติดอยู่ตามขอบ อ่อนตัวเพื่อกดฝาให้สนิท แล้วท้งไว้สักพักให้แห้ง

แค่นี้ก็จบครับแล้วเอาน้ำมันสนเช็ดคราบกาวเก็บรายละเอยอดอีกที เดี่ยวพรุ่งนี้จะเอารูปที่100% หลังรถมาให้ดูครับ ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2012
  2. showtix

showtix New Member Member

20
    0
    0
    เด๋วจะทำบ้าง.....ขอบคุณครับ.......^__^......

3. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    เยี่ยมเลยครับ

4. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    เจ๋งมากๆครับ

กาวยี่ห้อนี้ทำแล้วไม่ต้องแกะเลยล่ะครับ แน่นสุดๆๆ

5. CorsaiR

CorsaiR New Member Member

54
    0
    0
    แจ๋วเลยยยยคร๊าฟฟฟฟฟฟ

6. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    แจ่มเลยครับ ของผมลอกหมดแล้ว มีเวลาต้องลองซะแล้ว

7. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
  8. tom_3027

tom_3027 New Member Member

64
    1
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้