ขอความเห็นครับรถมือสอง BMW E90 325i กับ Lexus IS250

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย วาเรีย, 26 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากถามความเห็นหน่อยครับ ว่าถ้าเป็นคุณ จะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ
    รถมือสองทั้งคู่ BMW เหลือประกัน BSI 3 ปี ส่วน Lexus เหลือประกัน 2 ปี

BMW E90 325i ออปชั่นค่อนข้างน้อย ไม่มีอะไรพิเศษ
    ไม่มี I-Drive ไม่มีแป้นชิฟเกียร์ที่พวงมาลัย ไม่มีพวกระบบ smart entry มีแค่กุญแจรีโมท
    ล้อแม็ก 17 ยางรันแฟรท ไม่มียางอะไหล่
    ตัวรถสีเทาดำ ภายในเบาะสีเทาอ่อนๆ

Lexus IS250 มีเครื่องเสียงมาร์กเลวิลสัน มีแป้นชิพเกียร์หลังพวงมาลัย
    มีระบบ smart entry พกกุญแจไว้กับตัว เข้าใกล้ประตูก็ปลดล็อกเอง ไม่ต้องเสียบกุญแจก็สตาร์ตเครื่องได้
    ล้อ 17 ยางธรรมดา ต่างขนาดหน้าหลัง ออปชั่น ลูกเล่น เลกซัสจะเยอะกว่าพอสมควร
    ตัวรถสีขาวมุก เบาะสีดำ

BMW 320d ไม่เอานะครับ เพราะถ้าเลือก BMW อยากได้เครื่องแถวเรียง 6 สูบเท่านั้น

ซื้อมาต้องใช้อีกหลายปีครับ ใจนึงก็อยากขับรถเยอรมัน ชื่อชั้นแบรนด์เก๋ากว่า
    อีกใจก็อยากได้ IS250 เพราะสวยโคตร สมรรถนะไม่เป็นรอง และไม่โหล
    thx

1. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    สั้นๆๆคราบ เลือก Lexus IS250 คราบ

2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ส่วนตัวผมเลือก Lexus IS250 คร้า บผม

3. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ชอบ BM คับ ช่วงล่าง handling ต่างกัน

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

5. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    Lexus อีกเสียงคับ

6. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ชอบ IS250 คับ ช่วงล่าง handling ต่างกัน

7. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    จะเอามาใช้แนวไหนล่ะครับ

ถ้า is250 จะออกแนวนิ่มๆ สบายๆหน่อย เครื่องก็โอเค อัตราเร่งช่วงต้นดี เพราะเป็น V6 แต่พอความเร็วสูงขึ้น จะเริ่มหย่อน เครื่องเสียงจะดีกว่าทาง 325i เหมือนเป็นทางสายกลางอะครับ สบายๆชิลๆ

แต่ถ้า 325i ช่วงล่างจะออกสปอร์ตกว่ามากครับ >>จะไม่ได้เรื่องความสบาย<< เครื่องนี่ อัตราต้น อาจไม่ดีเท่า is250 เพราะเป็น L6 แต่ปลายกินเห็นๆเลยครับ 120+ ขึ้นไป is250 โดนกระจาย

ส่วนอีกเรื่องคือเสียงเครื่องครับ BM มีความเด่นตรง engine sound นี่แหละ

ปล. Handling BM ไม่เป็นรองนะคับ ^^

8. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    bm มันขับเเน่นเเล้วก้อมันส์ดีอ่ะคับ

คุณพ่อใช้ จากัวร์ xj6 ส่วนผมมี e46 อีกคัน ยังรู้สึกว่าbm มันได้ feeling สปอร์ตกว่าเลยอ่ะคับ

เพราะเคยจะไปเปลี่ยนเป็น e90 ที่โชว์รูม

เซลล์ให้ลองขับ มีเกียร์ทริปโทรนิค ก้อชับมันส์ดีนะคับ เเต่ให้ผมเลือกใช้ผมชอบรถญี่ปุ่นมากกว่า เพราะมันได้อารมณ์รถเเข่งดี

เอามาเเต่ง เซตช่วงล่างเเจ่ม ๆยิ่งเครื่อง v-tec เวลาเทคมันเปิดเเล้ว ได้อารมณ์มากๆคับ อิอิ ขออภัยคับเผลอนอกเรื่อง

ส่วนบีเอ็มลองดูโบรชัวร์ดีๆนะคับ

ทั้ง option เเละ วัสดุ bm ทั้งเครื่องยนต์เเละช่วงล่าง เป็นอลูมิเนียมหมดเเล้วนะคับ

ได้โปร bsi (ิbmw servise inculsiveX) ขับฟรี 5 ปี เครมฟรีถ่ายน้ำมันเครื่องฟรีคับ

ปล. lexus ไม่เคยลองขับเลยไม่มีความเห็นค๊าบ

9. ถ้า325เป็นcoupe' นั้น ไม่ต้องคิดมาก สวยสุดๆ แต่ราคา.......
    ถ้า4ประตู 250vipน่าจะดีกว่า.....:eek::eek::eek:

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
  11. ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    ผมเอามาขับใช้ทั่วไปครับ นั่ง 2-3 คนเป็นอย่างมาก กว่าจะผ่อนหมดก็อีกนาน ใช้หลายปีแน่ๆ

IS250 ยิ่งดูใกล้ๆ เห็นบ่อยๆ มันสวยกว่า E90 มากขึ้นๆๆๆ โอยย ตัวรถเหมือนทำ wide body เลย
    แต่แคบกว่า BM แหะ ด้านหลังนั่งไม่ค่อยสบาย

ผมดูเป็นมือสองเพราะราคาถูกกว่าป้ายแดงร่วมล้านบาทเลย ทั้งสองยี่ห้อ
    คิดว่าคุ้มกว่าออกป้ายแดง ตอนนี้ก็กำลังหารถสภาพสวยๆ ดูอยู่หลายคัน
    ไปดูโบรชัวร์ที่ศูนย์ Lexus IS250 ก็มีสีเทาเข้ม เบาะสีเบจ
    จะมีสีเทาเข้มมือสองใหม่ๆหลุดมาไหมน้อ

12. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    IS250 ครับ

13. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เคยลองขับทั้ง 2 รุ่นเเล้วครับ ส่วนตัวขอเลือก E90 325 ใส่ ล้อ 19" ท่อ part Hargte ก็หล่อเหลือๆ เเล้วครับ

14. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  15. SUICIDE MACHINE

SUICIDE MACHINE New Member VIP

111
    0
    0
    ถ้าเอามาใช้งานเป็นผมเลือก is250ครับ
    ดูจากสเปคน่าจะเป็น premium edition ยิ่งแจ๋วไปใหญ่
    มีซันรูฟด้วยเท่กว่าเยอะ

16. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    LEXUS IS250 คับ

จากประสบการณ์ที่ใช้ BMW มา รถดีคับ แต่ BSI มันงี่เง่าคับ เงื่อนไขต่างๅไร้สาระคับ แล้วเวลารถมีปัญหาใหญ่ๆ ศูนย์บริการจัดการไม่ค่อยได้คับ ส่วนใหญ่จะอ้างไปที่ BMW Thailand อย่างเดียว แล้วปัญหาก็ไม่ค่อยได้รับการแก้จนกว่าจะมีการ fight แบบสุดๆจากลูกค้า แล้วจะบอกว่าเวลาเข้าศูนย์นี่นานโคตรๆคับ(ถ้าไม่มีรถสำรองอีกคัน ได้นั่งแท๊กซี่หรือรถไฟฟ้าไปทำงานหลายวันแน่คับ) บางทีแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องล่อเป็นวันคับ ไม่รู้คิวมันจะยาวอารายมากมาย (แล้วผมก็มองในทางกลับกันว่า ถ้ารถมันคุณภาพดีจิงๆ รถใหม่ๆมันคงไม่ต้องเข้าศูนย์บ่อยๆสิคับ ไม่ใช่รถใหม่มาซ่อมเต็มศูนย์ขนาดนี้)

โดยส่วนตัวผมตอนนี้แบน BMW ไปแล้วคับ ถ้าซื้อรถคันล่ะหลายล้านแล้วต้องมานั่งรำคาญใจ ไม่ใช้มันซะดีกว่า

17. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ชอบทั้งคู่คับ...

18. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    ถ้าเป็น spec ตามที่ จขกท.ว่ามา

is250 ตอบโจทย์ได้ครับ

เพราะ e90 325 ใช้ช่วงล่าง6สูบ มันแข็งไปนิด สำหรับนั่งหลายคน ^^

19. Jarnoir

Jarnoir New Member Member

9
    1
    3
    IS250 อีกเสียงครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้